ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า X-Trail ปรับมุมสูงต่ำได้หรือป่าวครับ?  (อ่าน 18652 ครั้ง)

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ไฟหน้า X-Trail ปรับมุมสูงต่ำได้หรือป่าวครับ?
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ก.พ. 2015, 12:48:34 »

ตามใบโฆษณา เป็น LED Projector ระบบปรับระดับสูงต่ำอัตโนมัติ
ยกเว้นรุ่น 2.0s ที่เป็นฮาโลเจนธรรมดา

เพราะงั้นมันไม่มีตัวปุ่มปรับระดับภายในรถครับ
มันจะปรับระดับเอง ตามน้ำหนักบรรทุกครับ

2.0E ผมเห็นมีตัวปรับอยู่ที่ไฟหน้าครับ ต้องเอาไขควงสี่แฉกหมุนปรับ สามารถปรับตั้งได้ครับ ส่วนระบบปรับสูงต่ำอัตโนมัติผมไม่แน่ใจ แต่ดูจากด้านหลังโคม-สายไฟ คิดว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ chanysi99

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2331
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: chanysi99
Re: ไฟหน้า X-Trail ปรับมุมสูงต่ำได้หรือป่าวครับ?
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ก.พ. 2015, 13:02:11 »
ตามใบโฆษณา เป็น LED Projector ระบบปรับระดับสูงต่ำอัตโนมัติ
ยกเว้นรุ่น 2.0s ที่เป็นฮาโลเจนธรรมดา

เพราะงั้นมันไม่มีตัวปุ่มปรับระดับภายในรถครับ
มันจะปรับระดับเอง ตามน้ำหนักบรรทุกครับ

2.0E ผมเห็นมีตัวปรับอยู่ที่ไฟหน้าครับ ต้องเอาไขควงสี่แฉกหมุนปรับ สามารถปรับตั้งได้ครับ ส่วนระบบปรับสูงต่ำอัตโนมัติผมไม่แน่ใจ แต่ดูจากด้านหลังโคม-สายไฟ คิดว่าไม่มีครับ
ของผม2.5V ยังไม่ตรวจสอบดูเลย ถ้าไม่มีปรับอัตโนมัติจริง สงสัยงานนี้มีร้องเรียน รอให้ผู้รู้ช่วยตรวจสอบดูครับ  :(

ออฟไลน์ tee_smilefm

• สมาชิก ID: 2410
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: prachinburi
  • ชื่อเล่น: tee
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ก.พ. 2015, 13:25:43 »

ของผม2.5V ยังไม่ตรวจสอบดูเลย ถ้าไม่มีปรับอัตโนมัติจริง สงสัยงานนี้มีร้องเรียน รอให้ผู้รู้ช่วยตรวจสอบดูครับ  :(
ผมก็ยังไม่ได้สังเกตุจริงจังเลยครับ โดยปกติเวลาเราเปิดไฟหน้ามันจะปรับลำแสงขึ้นให้เห็นๆเลย เพราะตอนเราดับเครื่องไฟจะลดระดับลงต่ำสุด(ผมเทียบจากทุกคันในบ้านจะเป็นแบบนี้หมด) แต่ XT ไม่มีอาการแบบนี้ให้เห็นครับ ไม่รู้ว่าตกลงมีระบบนี้หรือป่าว

ออฟไลน์ photov.van.7

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2964
  • พลังน้ำใจ : 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ก.พ. 2015, 21:21:06 »

ผมก็ยังไม่ได้สังเกตุจริงจังเลยครับ โดยปกติเวลาเราเปิดไฟหน้ามันจะปรับลำแสงขึ้นให้เห็นๆเลย เพราะตอนเราดับเครื่องไฟจะลดระดับลงต่ำสุด(ผมเทียบจากทุกคันในบ้านจะเป็นแบบนี้หมด) แต่ XT ไม่มีอาการแบบนี้ให้เห็นครับ ไม่รู้ว่าตกลงมีระบบนี้หรือป่าว

อันนั้นมันเป็นระบบ self test ครับ รถหลายยี่ห้อเป็นถ้ามีระบบไฟหน้าปรับอัตโนมัติ เราจะได้รู้ว่ามันทำงานปรกติดี ไม่ใช่ค้างที่สูงสุดหรือต่ำสุด XTrail 2.5 ผมก็ไม่ปรับนะครับ ไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไรเหมือนกัน มีปรับหรือไม่ปรับก็ไม่รู้เพราะมันไม่ self test ตอนเริ่มให้

ออฟไลน์ narueak

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 1438
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: eak
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 ก.พ. 2015, 12:14:49 »
2.5มีตัวปรับอยู่หลังโคมนะครับเป็นแฉกๆฟันปลาเอาไขควงแฉกขันปรับเอาได้เลยครับ ของเดิมต่ำไปจริงๆครับตอนนี้ผมปรับแล้วขับได้ง่ายขึ้นมาก แต่สะดวกสุดให้ศูนย์จัดการให้ก็ได้นะครับ ทำเองก็ไม่ยาก

ออฟไลน์ wiwat_eng

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: Jeng
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 ก.พ. 2015, 15:36:47 »
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ pp

• สมาชิก ID: 2810
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 ก.พ. 2015, 19:27:35 »
ดูจากmanual ของ Rouge มันจะมีมอเตอร์เล็กๆอยู่ที่โคมไฟหน้าซ้ายขวา สำหรับปรับระดับไฟหน้าอัตโนมัติ โดยมีเซ็นเซอร์วัดระดับที่ด้านหน้าและด้านหลังของรถ ถ้าระดับไม่เท่ากัน IDPM/ER จะสั่งให้มอเตอร์ปรับระดับโคมไฟหน้าใหม่  ไม่รู้ว่าเราสามารถมองเห็นมอเตอร์นี้ได้หรือเปล่า แต่สกรูที่ใช้ปรับไฟหน้านั้นเป็นการปรับตั้งค่าเริ่มแรก ไม่ใช่การvaryระดับโดยอัตโนมัติ

ออฟไลน์ narueak

• สมาชิก ID: 1438
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: eak
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 ก.พ. 2015, 20:03:32 »
รุ่น 2.5 ระดับไฟหน้าปรับระดับออโต้ให้ครับ เพียงแต่ว่าทางโรงงานตั้งระดับไฟหน้าให้ต่ำมากไปนิดครับ สำหรับบางคันที่ต่ำจากโรงงานมาแต่แรกให้ปรับตามที่ผมบอกนะครับถ้าพอดีอยู่แล้วไม่ต้องไปยุ่งมันครับ ^_^

ออฟไลน์ sakaj.pawa

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3593
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 23:38:48 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kokoman

• สมาชิก ID: 4303
  • ชื่อเล่น: บอล
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 พ.ค. 2015, 12:40:41 »
ปรับอัติโนมัติ มีแต่รุ่น 2.5 นะครับ :'(

ออฟไลน์ ichain

• สมาชิก ID: 2073
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 พ.ค. 2015, 13:12:17 »
ปรับอัติโนมัติ มีแต่รุ่น 2.5 นะครับ :'(
2.0v ก็มีนะครับ

ออฟไลน์ tanathep

• สมาชิก ID: 3489
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: เอ๋
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 พ.ค. 2015, 13:59:58 »
สำหรับ 2.0 อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมคือไขควงปากแบน หรือประแจเบอร์ 8
จุดที่ใช้ไขควงนั้นหากได้ตัวหนอน(ไม่รู้เรียกว่าอะไร) ที่เปลี่ยนหัวได้จะสะดวกมาก ผมจอดให้ห่างจากรถคันหน้าประมาณ 10 เมตรเล็งที่ระดับกระจกมองข้างของรถคันหน้าแล้วปรับพอเป็นแนวให้อีกข้าง ด้านที่ต้องใช้ประแจจะต้องขันนานหน่อยเพราะหมุนได้ช้า ให้ปรับจนมีระดับเดียวกัน

พอคิดว่าได้แล้วไปหาที่มืดๆมีระยะทางไกลหน่อยเปิดไฟแล้วลองดูจากระยะไกลว่าด้านไหนสูงกว่ากันโดยแสงต้องไม่แยงตา

ออฟไลน์ mdsomsak hot

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1637
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: mdsomsak
  • ไปทุกที่ ที่มีสุข เดินทุกทาง ทางแห่งรัก รักทุกแห่ง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พ.ค. 2015, 11:47:30 »
 :emo_102: :emo_103: :emo_106:
    ผมขอสรุปให้ครับ
    2.5  ปรับไฟหน้า Auto แต่มีตั่งค่าเริ่มต้นสูงต่ำได้ด้วยการขันปรับที่ห้องเครื่อง
    2.0V เหมือน 2.5 ทุกประการ
    2.0E ไม่มีปรับ Auto มีแต่สามารถปรับการตั่งค่าด้วยมือสูงต่ำแบบรถทั่วๆไปครับ
okey นะครับ  555:) C:-) ???

ออฟไลน์ taz.bugji

• สมาชิก ID: 4036
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: อุ้ม
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 พ.ค. 2015, 13:18:10 »
รุ่น2.0v ขึ้นไปไฟหน้า LED Pro ปรับสูงต่ำอัติโนมัติครับ

ออฟไลน์ nopid07

• สมาชิก ID: 3749
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01 ก.ค. 2015, 11:51:13 »
สวัสดีครับ เพิ่งได้รถมาไม่ถึงอาทิตย์
อยากสอบถามว่า เวลากลางคืนเราสตาร์ทรถนั่งคอย
สามารถปิดไฟ day time ได้มั้ยครับ? คือปิดไฟหน้าหมดเลยน่ะครับ
มันมีไฟส่องสว่างตลอดเลยเกรงใจคนอื่นที่เดินไปมาน่ะครับ

ขอบคุณครับ
*พอดียังตั้งกระทู็เองไม่ได้ เลยมาถามในนี้น่ะครับ
เห็นคุยกันเรื่องไฟหน้าพอดีเลย