ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: มาอัพเครื่องเสียงนิดหน่อยครับ  (อ่าน 32079 ครั้ง)

ออฟไลน์ kon_hatyai

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1394
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: songkla
  • ชื่อเล่น: กร
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
โจทย์คือออฟชั่นกล้องรอบคันต้องใช้ได้เหมือนเดิม ได้ไม่ได้เดี๋ยวมาดูกัล โปรดติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ arnonn70

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2071
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: อุทัยธานี
  • ชื่อเล่น: นนท์
Re: มาอัพเครื่องเสียงนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 10:27:37 »
รอชมครับ

ออฟไลน์ gpurpose

• สมาชิก ID: 1474
  • พลังน้ำใจ : 0
Re: มาอัพเครื่องเสียงนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 11:13:56 »
รัว f5 กระหน่ำ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 11:39:45 »
ไม่ต้องรีบครับ ทำอีกหลายวัน

ออฟไลน์ Pichaya

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2553
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานครฯ
  • ชื่อเล่น: อิณฆ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 11:41:21 »
จัดหนักจัดเต็มสุดๆครับ :emo_051:

ออฟไลน์ chanysi99

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2331
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: chanysi99
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 11:50:59 »
รอชมผลงานครับ หวังว่าจะแก้ปัญหากล้องได้ครับ  :emo_051:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 12:03:35 »
รอชมผลงานครับ หวังว่าจะแก้ปัญหากล้องได้ครับ  :emo_051:
หวังเหมือนกันครับ แต่ก้อแอบทำใจไว้นิดๆ

ออฟไลน์ Wonchaitapp

• สมาชิก ID: 2599
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วิล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 12:32:23 »
 :emo_090:
 เอาใจช่วยครับผม...ส่วนผมกำลังรอผู้กล้าว่าจะใส่ตู้ซับยังไง...ไม่เอา base box ครับ ไม่โดนใจวัยซะรุ่น  555:)
 เพราะว่าทุกวันนี้ front apline DVD ก็ไม่เคยได้ดูหนังเลย ฝังเพลงอย่างเดียวเลยคิดไว้ว่าไม่เปลี่ยน front เดิม น้อง X ครับ จัด Pre + powersoundstream ยกมาจากคันเก่า+ ซับ 10" ว้อยคู่ตัวเดียว พอครับ
ที่เหลือก็ ลำโพง

ออฟไลน์ karnosk

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2454
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: gun
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 12:36:02 »
โอ้  ไม่ใช่เล็กเลยครับ
มาคอยชมด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 14:41:28 »
:emo_090:
 เอาใจช่วยครับผม...ส่วนผมกำลังรอผู้กล้าว่าจะใส่ตู้ซับยังไง...ไม่เอา base box ครับ ไม่โดนใจวัยซะรุ่น  555:)
 เพราะว่าทุกวันนี้ front apline DVD ก็ไม่เคยได้ดูหนังเลย ฝังเพลงอย่างเดียวเลยคิดไว้ว่าไม่เปลี่ยน front เดิม น้อง X ครับ จัด Pre + powersoundstream ยกมาจากคันเก่า+ ซับ 10" ว้อยคู่ตัวเดียว พอครับ
ที่เหลือก็ ลำโพง
พื้นที่ไม่พอใส่ซับ10" คับ ถ้าไปตีตู้หลังเบาะจะเปิดเอายางอะไหล่ไม่ได้ เลยใส่แค่8" เน้นฟังสบายๆ

ออฟไลน์ FamilyMan

• สมาชิก ID: 911
  • พลังน้ำใจ : 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 15:16:16 »
 แบบนี้ไม่เล็กแล้วนะครับ 55
 ออกแนว sound quality ที่ต้องการรักษาสภาพฟร้อนเดิมเอาไว้

แลกเปลี่ยนกันนะครับ ดูจาก Flow chart
 ถ้าเสียงต่ำเน้น quality ซึ่งต้องการย่านความถี่ต่ำ ลงลึก น่าจะใช้แอมป์ class D ขับซับ 8" อย่างเดียว และแอมป์อีกตัวขับเสียงสูงและกลางแทน

อีกอย่างการใช้แอมป์ขับแยกเสียงสูงกับกลางคนละตัวถ้าเซ็ตไม่ละเอียดพอเสียงจะตัดกัน ดร็อปลงไปได้ง่ายๆเลยยะครับ

จัดแบบ Bi Amp น่าจะเพิ่มตัวเก็บไฟซักหน่อย เพราะแบตติดรถกลัวจะกลับบ้านเร็วเพราะไดชาร์จต้องทำงานหนักขึ้น ส่งไปเลี้ยงแอมป์ทั้งคู่

หรือบางคนคิดว่าฟังคนเดียวหรือสองคน อาจจะทำเป็น Front stage เน้นคุณภาพคู่หน้าเป็นพิเศษก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 15:31:32 »
แบบนี้ไม่เล็กแล้วนะครับ 55
 ออกแนว sound quality ที่ต้องการรักษาสภาพฟร้อนเดิมเอาไว้

แลกเปลี่ยนกันนะครับ ดูจาก Flow chart
 ถ้าเสียงต่ำเน้น quality ซึ่งต้องการย่านความถี่ต่ำ ลงลึก น่าจะใช้แอมป์ class D ขับซับ 8" อย่างเดียว และแอมป์อีกตัวขับเสียงสูงและกลางแทน

อีกอย่างการใช้แอมป์ขับแยกเสียงสูงกับกลางคนละตัวถ้าเซ็ตไม่ละเอียดพอเสียงจะตัดกัน ดร็อปลงไปได้ง่ายๆเลยยะครับ

จัดแบบ Bi Amp น่าจะเพิ่มตัวเก็บไฟซักหน่อย เพราะแบตติดรถกลัวจะกลับบ้านเร็วเพราะไดชาร์จต้องทำงานหนักขึ้น ส่งไปเลี้ยงแอมป์ทั้งคู่

หรือบางคนคิดว่าฟังคนเดียวหรือสองคน อาจจะทำเป็น Front stage เน้นคุณภาพคู่หน้าเป็นพิเศษก็ได้ครับ
อุปกรณ์ส่วนมากถอดมาจากคันเก่าคับ เปลี่ยนฟร้อนเป็นอัลไพล์8นิ้ว ซับเหลือ8" นอกนั้นของ้ดิมหมด ลำโพงมีคู่หน้าชุดเดียว ทำระบบฟรอนสเตจคับ มีคำเเนะนำเพิ่ม ช่วยเเนะนำด้วยคับ ผมเป็นพวก sq แต่ฟัง mp3 คับ อิอิ

ออฟไลน์ FamilyMan

• สมาชิก ID: 911
  • พลังน้ำใจ : 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 16:04:41 »

อุปกรณ์ส่วนมากถอดมาจากคันเก่าคับ เปลี่ยนฟร้อนเป็นอัลไพล์8นิ้ว ซับเหลือ8" นอกนั้นของเดิมหมด ลำโพงมีคู่หน้าชุดเดียว ทำระบบฟรอนสเตจคับ มีคำเเนะนำเพิ่ม ช่วยเเนะนำด้วยคับ ผมเป็นพวก sq แต่ฟัง mp3 คับ อิอิ

แลกเปลี่ยนกันดีกว่าครับ อย่าเรียกแนะนำอะไรเลย
 เปลี่ยนฟร้อนยิ่งดีครับ ต้นกำเนิดเสียงดีปลายทางก็จะดีขึ้นแน่นอน

ผมดูใน Flow chart แล้วรู้สึกแปลกใจ
  1. น่าจะใช้แอมป์เดิมฝั่งซ้ายมือขับลำโพงกลางไปด้วย ( แทนที่จะแยก ) แล้วซื้อแอมป์ใหม่เป็น Class D โดยตรงขับลำโพงเบส แยกไปครับ
  2. เพิ่ม Cap สำรองไฟ รถเบนซินจะมีขนาดแบตเล็กครับ ไม่เหมือนพวกดีเซลกระบะ ทำ Bi amp เริ่มต้นสบายๆ
  3. ทำ Front Stage เน้นคู่หน้าครับ อาจจะเปลี่ยนลำโพงเกรดสูงขึ้น เอาของ DLS ก็ได้ น่าจะชอบบุคลิกยี่ห้อนี้ แล้วลองดูว่า ใต้เบาะคนนั่งด้านหน้า พอจะสามารถวางเบสบ็อกได้มั๊ย

จะรอดูการแสดงผลของกล้องนะครับ ถ้าได้ก็จะดีมาก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 19:27:25 »
ใช้ลำโพงตัวนี้คับ อาจจะใส่ cap เพิ่มอีกหน่อย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ม.ค. 2015, 09:38:13 »
ความคืบหน้าเช้านี้คับ ร้านยังยืนยัน กล้องรอบคันยังใช้ได้เหมือนเดิม จออัลไพล์8นิ้วใหญ่ได้ใจจริงๆคับ