ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ์Nissan X-Trail 2.5 V อัตราสิ้นเปลือง น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้กี่กิโลเมตร  (อ่าน 43299 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turbo

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3465
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: iNarm
    • รางวัลและกิจกรรม

ช่วงสงกรานต์ไปต่างจังหวัด เติม E20 วิ่งได้ 800 กม.
เติมปั๊มตอนเตือนว่าเหลืออีก 40 กม.ครับ

ออฟไลน์ rainrun

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2228
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: rainrun
ไปปราณบุรีมาครับวันที่ 12 ที่ผ่านมา
ขาไปรถติดพอสมควรเพราะรถเยอะแถวสมุทรสาคร สมุทรสงคราม
พอถึงปราณบุรีได้อัตราสิ้นเปลือง 11.9 กิโลเมตรต่อลิตร  :o
วันที่ 14 ขากลับแวะกินก๋วยเตี๋ยวปลานายเซียะ เจอน้องเอ็กซ์สีดำด้วยจอดคู่กันซะเลย ;D
แวะเติมน้ำมันที่ปั๊มเซลล์อีกครั้งแล้วรีเซ็ทซะ  C:-) ขับเข้ากรุงเทพแวะส่งญาติที่กรุงเทพ
ได้อัตราสิ้นเปลือง14.5 กิโลเมตรต่อลิตร หลังจากนั้นตีรถกลับลพบุรีแวะจอดรอแฟนซื้อของ
 ได้อัตราสิ้นเปลือง 13.7 กิโลเมตรต่อลิตร  555:) 555:)
รถติดนี่ทำให้อัตราสิ้นเปลืองมากขึ้นจริงๆครับ แล้วพอจอดรถก็จะกินมากขึ้นอีก
ครูสคอนโทรลนี่ ช่วยประหยัดได้ดีมากครับ แต่ก็พอใจแล้วครับ 2.5V ได้เท่านี้ก็พอใจหล่ะ :emo_090:
เห็นด้วยกับการใช้ Cruise Control เพราะว่าช่วยทำให้รอบเครื่องนิ่งกว่าการคลึงด้วยเท้าครับ

ช่วงสงกรานต์ไปต่างจังหวัด เติม E20 วิ่งได้ 800 กม.
เติมปั๊มตอนเตือนว่าเหลืออีก 40 กม.ครับ
จากที่ทดลองเติม E20 สลับไป-มา กับ โซฮอลล์ 91 (ความเห็นส่วนตัวแบบรู้สึกเองว่าโซฮอลล์ 91 แอบประหยัดกว่า E20 นิดนึง แต่ยังหาจังหวะทดสอบไม่ได้ซักทีว่าใช้อะไรประหยัดกว่ากัน)

จากการใช้งานจริงที่เมื่อคราวที่แล้ว เติมน้ำมัน E20  ใช้ความเร็วในการเดินทางเฉลี่ยอยู่ที่ 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง (ในทางราบ) ส่วนทางภูเขาก็แล้วแต่ความเหมาะสมของสภาพทาง รวมระยะทางทั้งหมด 1,885.9 กิโลเมตร ได้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองประมาณ 11.8 กม./ลิตร น้ำมันในถังที่เหลือมีความเป็นไปได้ว่าจะวิ่งได้อยู่ที่ 752 กิโลเมตร

คราวนี้เส้นทางใช้งานจริงอยู่ทางภาคใต้บ้าง สภาพเส้นทางจะต่างจากการเดินทางขึ้นเหนือตรงที่ว่าเส้นทางส่วนใหญ่เป็นทางราบตลอดเส้นทาง คราวนี้ลองเติมน้ำมันโซฮอลล์ 91 ดูบ้าง  ใช้ความเร็วในการเดินทางเฉลี่ยอยู่ที่ 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง ถ้าช่วงไหนรถเยอะหน่อยก็ใช้ความเร็วอยู่ที่ประมาณ 100 กม./ชั่วโมง ระยะทางวิ่งรวมทั้งหมดประมาณ 2,059 กม. แต่ได้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 13.1 กม./ลิตร  น้ำมันในถังที่เหลือมีความเป็นไปได้ว่าจะวิ่งได้อยู่ที่ 855 กิโลเมตร แต่ปกติแล้วตัวเลขหลังเติมน้ำมันจะไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ โดยปกติมักจะลดลงค่อนข้างเร็ว คิดว่าตัวเลขน่าจะไปนิ่งจริง ๆ อยู่ที่ประมาณ 800 กม. ถึงจะใกล้เคียงกับอัตราสิ้นเปลืองที่ 13.1 กม./ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2015, 00:11:41 โดย rainrun »

ออฟไลน์ noombanpong

• สมาชิก ID: 3439
  • จังหวัด: ratchaburi
  • ชื่อเล่น: noom
แต่ละท่านขับเก่งจัง มีเทคนิคการขับขี่มั๊ยครับ :emo_090:

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ของผม 2.0V ได้ดีสุด 8.5กม/ลิตร เฉลี่ยได้ 8.0กม/ลิตร แต่ยังไม่เคยออกต่างจังหวัดทางยาวๆ แค่วิ่งแถวรังสิตมีทางตรงยาวๆมากสุดไม่เกิน 10 กม ขับที่ความเร็ว 90-100 ไมล์สะสมตอนนี้ 600 กม  สงสัยว่าแต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรครับถึงได้แบบนั้น  ;D

แต่ละท่านขับเก่งจัง มีเทคนิคการขับขี่มั๊ยครับ :emo_090:
เทคนิคการขับแบบปกติที่ใช้อยู่คือขับแบบเลี้ยงรอบเครื่องให้นิ่งที่สุดเท่าที่จะทำได้ ปกติก็จะใช้ Cruise Control ในการควบคุมความเร็วให้นิ่งอยู่เสมอ ไม่เบรคบ่อยจนเกินไป เผื่อระยะเบรคก่อนถึงทางแยก ไม่ขับรถกระชากเร็ว แล้วเบรคสลับกัน (อาจทำได้บ้างเมื่อเบื่อหรือเวลาที่จำเป็นต้องแซง)

ของผม 2.0V ได้ดีสุด 8.5กม/ลิตร เฉลี่ยได้ 8.0กม/ลิตร แต่ยังไม่เคยออกต่างจังหวัดทางยาวๆ แค่วิ่งแถวรังสิตมีทางตรงยาวๆมากสุดไม่เกิน 10 กม ขับที่ความเร็ว 90-100 ไมล์สะสมตอนนี้ 600 กม  สงสัยว่าแต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรครับถึงได้แบบนั้น  ;D

ถ้าเป็นในเมืองก็ได้ตัวเลขแถว ๆ 8 - 9 กม./ลิตรเหมือนกันครับ ตัวเลขที่ได้มากกว่านี้คงต้องเป็นระยะทางแบบวิ่งยาว ๆ ไกล ๆ นิดนึงแบบประมาณจากกรุงเทพฯไปกาญจนบุรี อะไรทำนองนี้
เทคนิคการขับแบบก็เหมือนกับที่ตอบคุณ Noom (ratchaburi) คือขับแบบเลี้ยงรอบเครื่องให้นิ่งที่สุดเท่าที่จะทำได้ ปกติก็จะใช้ Cruise Control ในการควบคุมความเร็วให้นิ่งอยู่เสมอ ไม่เบรคบ่อยจนเกินไป เผื่อระยะเบรคก่อนถึงทางแยก ไม่ขับรถกระชากเร็ว แล้วเบรคสลับกัน (อาจทำได้บ้างเมื่อเบื่อหรือเวลาที่จำเป็นต้องแซง) ได้เห็นตัวเลขขึ้นเกิน 12 - 13 กม./ลิตรแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2015, 10:40:37 โดย rainrun »

ออฟไลน์ rin2501

• สมาชิก ID: 3612
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ริน
  • น้องเอ๊กซ์แดงแรงฤทธิ์
อย่ากังวลเรื่องประหยัดน้ำมันมากเลยครับ  เครียดเปล่าๆ  ผมขับตามสบาย
ของผม 2.5V
ในเมือง ขับไปทำงานเช้าเย็นรถติดนานแน่นโดยเฉพาะหน้านิคมอุตฯปกติทุกวัน อัตรากินน้ำมันประมาณ 8.5 โลลิตร
ออกต่างจังหวัดยาวๆ ขับไหลๆ เร็วเฉลี่ย 120 ได้ประมาณ 13 โลลิตร  ผมพอใจแล้วครับ
ถ้าอยากประหยัดคงต้องเล่น ECO CAR กันแล้วมั้งครับ
อย่าไปซีเรียดมากเลยครับ
ขอโทษด้วยนะครับ  ถ้าใครบ้างคนยังคิดว่าการขับประหยัดน้ำมันของรถ CC เยอะๆนั้นยังซีเรียดอยู่   :emo_069: :emo_069:

ออฟไลน์ Dragon741

• สมาชิก ID: 3634
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: บุรีรัมย์
  • ชื่อเล่น: ดิษฐ์
ซื้อรถราคานี้แล้ว ไม่น่าจะมากังวลกับอัตราสิ้นเปลืองนะ ขับให้สนุก มีสติยามขับขี่ดีกว่า

555:)

อย่ากังวลเรื่องประหยัดน้ำมันมากเลยครับ  เครียดเปล่าๆ  ผมขับตามสบาย
ของผม 2.5V
ในเมือง ขับไปทำงานเช้าเย็นรถติดนานแน่นโดยเฉพาะหน้านิคมอุตฯปกติทุกวัน อัตรากินน้ำมันประมาณ 8.5 โลลิตร
เท่าที่พูดคุยกันอยู่ คือ มีเพื่อนสมาชิกบางท่านอาจจะสนุกเท้ากับอัตราเร่งแรง ๆ ของเครื่องยนต์ เลยทำให้เครื่องยนต์ซดน้ำมันเกินความจำเป็นไงครับ
ออกต่างจังหวัดยาวๆ ขับไหลๆ เร็วเฉลี่ย 120 ได้ประมาณ 13 โลลิตร  ผมพอใจแล้วครับ
ถ้าอยากประหยัดคงต้องเล่น ECO CAR กันแล้วมั้งครับ
อย่าไปซีเรียดมากเลยครับ
ขอโทษด้วยนะครับ  ถ้าใครบ้างคนยังคิดว่าการขับประหยัดน้ำมันของรถ CC เยอะๆนั้นยังซีเรียดอยู่   :emo_069: :emo_069:

เห็นด้วยครับกับเรื่องประหยัดน้ำมันของรถอย่าง X Trail ระดับ 2500 cc. ก็เหมือนที่บอกกันแบบตัวเลขจริง ๆ ว่าในเมืองก็คงขับได้ประมาณ 8 - 9 กม. ต่อลิตร ส่วนนอกเมืองก็ได้ระดับ 11-13 กม. ต่อลิตร ส่วนที่ได้มากหน่อยก็ถือเป็นโบนัสในการขับขี่กันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2015, 14:11:24 โดย rainrun »

ซื้อรถราคานี้แล้ว ไม่น่าจะมากังวลกับอัตราสิ้นเปลืองนะ ขับให้สนุก มีสติยามขับขี่ดีกว่า

555:)

อัตราสิ้นเปลืองที่เห็นจริงแล้วก็มาจากการใช้งานปกตินะครับ ไม่ได้ห่วงว่าเน้นอัตราสิ้นเปลืองมากเกินจริงหรอกครับ เพราะว่าระดับความเร็วที่ใช้อยู่ก็อยู่ในระดับ 120 กม./ชั่วโมง (เกินกว่านี้ก็ห่วงว่าจะโดนทางหลวงถ่ายรูปตามส่งมาที่บ้านซะมากกว่า) แล้วอีกอย่างนึงคือ ลองเช็คเวลาดูคร่าว ๆ เดินทางจากเขากะโหลก จ.ประจวบ 10 โมงเช้า ถึง อ.ร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช ประมาณ 16.30 น. รวมระยะทางประมาณ 600 กม. เฉลี่ยแล้วก็ได้ประมาณชั่วโมงละ 90 กม. แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ SuperVR4

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9193
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: กลาง
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Johnridds

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9211
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เล็ก
สมาชิกใหม่ครับ 2.5VL avg 9.7 ตจว max ทึ่ทำได้ 12.2km/L ครับ ข้อมูลของรถ วิ่งมา 3,000 กม ครับ