ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: VDOอะธิบายระบบ 4x4i with Torque Vectoring ครับ  (อ่าน 15974 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก@ดอนเมือง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 255
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=tubORluJCo0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=tubORluJCo0</a>

New Nissan ALL MODE 4x4 i with Torque Vectoring

ออฟไลน์ เอก@ดอนเมือง

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 255
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
Re: VDOอะธิบายระบบ 4x4i with Torque Vectoring ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2014, 19:04:27 »
จากใน VDO เป็นnissan juke 4wd ..ซึ่งจะต่างจาก Xtrail ตรงที่ Xtrail มี โหมด Lock มาให้ด้วย

555:) ซึ่งว่ากันง่ายๆ ถ้าใช้โหมด "ล๊อก" ระบบ4wd ...ล้อรถทั้ง4ล้อจะกระจายแรง(แบ่งๆกันไป)คนละ25% จาก100%ของกำลังทั้งหมด ตลอดเวลา ....

ออฟไลน์ labour

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 2002
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: lay
Re: VDOอะธิบายระบบ 4x4i with Torque Vectoring ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 2014, 01:24:48 »
จะเอาคันเก่าไปเทิร์นเป็นตัวนี้ ก็เพราะอยากได้ระบบ 4x4 torque vectoring อันนี้นี่แหละ
ต่อไปรถยนต์นั่งไม่ว่าจะขับสองหรือขับสี่ล้อ ต้องใช้ชุดส่งกำลังไปที่ล้อด้วย torque vectoring
ที่อเมริกาเหนือเริ่มบังคับใช้ตั้งแต่ปี 2012 เป็นต้นมาแล้ว (เพิ่มสมรรถนะและความปลอดภัยบนท้องถนน,ลดอุบัติเหตุ)  :emo_103:

ออฟไลน์ geargere.thnp

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1748
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2014, 17:32:35 »
วีดีโอน่ารักดีครับ ดูเข้าใจง่ายดี

ออฟไลน์ gearegg

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 2569
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: คนสวย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2014, 11:02:17 »
นิสสันตัวนี้ก้อสวยดีนะ

ออฟไลน์ c_trirat

• *
  • สมาชิก ID: 1775
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: dure
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2014, 18:46:13 »
ถามถึงผู้ที่ทราบข้อมูลทางเทคนิค หน่อยซิครับว่า X-Trail ตัวนี้ระบบ 4x4i With Torque Vectoring มันจะเป็นแบบ VDO ข้างบนใช่หรือไม่ เพราะทีสังเกตุดูแล้วรู้สึกว่าจะไม่สามารถแบ่งกำลังส่งระหว่างซ้ายกับขวาได้ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง

ออฟไลน์ FamilyMan

• สมาชิก ID: 911
  • พลังน้ำใจ : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2014, 18:44:09 »
ถามถึงผู้ที่ทราบข้อมูลทางเทคนิค หน่อยซิครับว่า X-Trail ตัวนี้ระบบ 4x4i With Torque Vectoring มันจะเป็นแบบ VDO ข้างบนใช่หรือไม่ เพราะทีสังเกตุดูแล้วรู้สึกว่าจะไม่สามารถแบ่งกำลังส่งระหว่างซ้ายกับขวาได้ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง

ระบบ 4x4i ของ Nissan สามารถแบ่งกำลังล้อซ้ายขวาได้ครับ โดยอาศัยเซนเซอร์หลายตัวมาประมวลผลเหมือนใน Video ด้านบน
 X-Trail ก็เป็นหนึ่งในหลายๆรุ่นที่มีระบบนี้ครับ

ระบบ 4x4i จะตัดกำลังสองล้อหลังออกไปในโหมด 2WD ครับ แต่ก็ยังแบ่งกำลังซ้ายขวาของล้อคู่หน้าได้เหมือนเดิม

ส่วนตัวผมคิดว่าโหมด 2WD มีไว้สำหรับบางสถาณการณ์มากกว่าไว้ประหยัดน้ำมัน
  - ขึ้นไดโนเทส สำหรับจูนนิ่ง หรือซ่อมบำรุง
  - ยางหลังแบน หรือล้อหลังเสียหายไม่สมบูรณ์
  - ต้องการกำลังหรืออัตราเร่งในเวลาเร่งแซง เพราะไม่ต้องแบ่งกำลังไปล้อคู่หลัง

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2014, 19:06:40 »

ระบบ 4x4i ของ Nissan สามารถแบ่งกำลังล้อซ้ายขวาได้ครับ โดยอาศัยเซนเซอร์หลายตัวมาประมวลผลเหมือนใน Video ด้านบน
 X-Trail ก็เป็นหนึ่งในหลายๆรุ่นที่มีระบบนี้ครับ

ระบบ 4x4i จะตัดกำลังสองล้อหลังออกไปในโหมด 2WD ครับ แต่ก็ยังแบ่งกำลังซ้ายขวาของล้อคู่หน้าได้เหมือนเดิม

ส่วนตัวผมคิดว่าโหมด 2WD มีไว้สำหรับบางสถาณการณ์มากกว่าไว้ประหยัดน้ำมัน
  - ขึ้นไดโนเทส สำหรับจูนนิ่ง หรือซ่อมบำรุง
  - ยางหลังแบน หรือล้อหลังเสียหายไม่สมบูรณ์
  - ต้องการกำลังหรืออัตราเร่งในเวลาเร่งแซง เพราะไม่ต้องแบ่งกำลังไปล้อคู่หลัง

ขอบคุณคับสำหรับข้อมูล ที่ถามก็เพราะเห็นในหน้าจอแสดงผลตรงหน้าปัดรถ มันแสดงแต่อัตราส่วนกำลังส่งแค่ล้อหน้ากับล้อหลัง  ไม่เห็นมันแสดงผล ในแต่ละล้อด้านซ้ายกับขวา น่ะครับ

ออฟไลน์ karnosk

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2454
  • ชื่อเล่น: gun
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2014, 20:04:31 »
ผมหาข้อมูล ที่ว่า Xtrail รุ่นบ้านเรา ก็มีระบบนี้ด้วย  ไม่เจอเลย
ฝากเช็คกันหน่อยครับ

ออฟไลน์ FamilyMan

• สมาชิก ID: 911
  • พลังน้ำใจ : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2014, 20:27:45 »
ผมหาข้อมูล ที่ว่า Xtrail รุ่นบ้านเรา ก็มีระบบนี้ด้วย  ไม่เจอเลย
ฝากเช็คกันหน่อยครับ

ระบบกระจายแรงบิดซ้ายขวา เป็นฟังชั่นของระบบ 4x4i ของ Nissan ครับ
 X-Trail บ้านเราเลือกที่จะสื่อว่าเป็นระบบ 4WD ที่สามารถเลือกโหมดได้ ไม่ได้ชูเรื่องการใช้ Torque Vectoring ในการกระจายแรงบิดเลย

ถ้าจะสงสัย ลองไปถามศูนย์ หาพาร์ทเซนเซอร์พวกนี้ดู

- Wheel Speed Sensor
 - Steering Angle Sensor
 - Accelerator Swnsor
 - Yaw Rat Sensor

ถ้ามีครบก็สบายใจได้ครับ

ออฟไลน์ karnosk

• สมาชิก ID: 2454
  • ชื่อเล่น: gun
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2014, 22:22:58 »
ขอบคุณครับ ถ้าเช็คได้ยังไงจะมาบอกนะครับ

ออฟไลน์ henry10

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1190
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: a
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2014, 01:33:17 »
เท่าที่ลงขับมา800 กิโล ผมว่าระบบแบบ วิดิโอด้านบน ไม่มีครับ ถ้าอยู่โหมดauto มันจะส่งแรงไปล้อคู่หลังก้อต่อเมื่อ ล้อหลัง หมุนฟรี หรือลื่นครับ แต่เวลา เลี้ยว แรงๆ หรือ เปลี่ยนกระทัน มันไม่ส่งแรงไปที่ล้อหลังครับ ผมดูที่จอ 3d อะครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2014, 01:40:03 »
เท่าที่ลงขับมา800 กิโล ผมว่าระบบแบบ วิดิโอด้านบน ไม่มีครับ ถ้าอยู่โหมดauto มันจะส่งแรงไปล้อคู่หลังก้อต่อเมื่อ ล้อหลัง หมุนฟรี หรือลื่นครับ แต่เวลา เลี้ยว แรงๆ หรือ เปลี่ยนกระทัน มันไม่ส่งแรงไปที่ล้อหลังครับ ผมดูที่จอ 3d อะครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

นั่นซิคับผมก็คิดว่ามันเป็นเช่นนั้นเหมือนกัน ไม่รู้ว่าทาง Nissan ตัดเอาส่วนนี้ออกไปหรือเปล่า มีฝ่ายเทคนิคของทาง Nissan จะช่วยเข้ามาไขข้อข้องใจตรงนี้ไหม

ออฟไลน์ mdsomsak hot

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1637
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: mdsomsak
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • ไปทุกที่ ที่มีสุข เดินทุกทาง ทางแห่งรัก รักทุกแห่ง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2014, 14:48:12 »
ต้องใช้ Mode 4X4 ถาวรครับ

ออฟไลน์ spk

• สมาชิก ID: 2024
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: pae
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 16:44:27 »
ตกลงมีผู้ติดตามต่อมั้ยอ่ะครับ :-X