ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: VDOอะธิบายระบบ 4x4i with Torque Vectoring ครับ  (อ่าน 18152 ครั้ง)

ออฟไลน์ FamilyMan

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 911
  • พลังน้ำใจ : 6
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: VDOอะธิบายระบบ 4x4i with Torque Vectoring ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 19:58:22 »

ตกลงมีผู้ติดตามต่อมั้ยอ่ะครับ :-X

ผมตามอยู่ครับ เบื้องต้นทราบแค่ว่า การกระจายแรงบิดซ้ายขวาเวลาเลี้ยวหรือล้อข้างใดข้างหนึ่งเสียแทรคชั่น จอแสดงผลไม่มีการโชว์ให้ทราบครับ โดยจะแสดงแค่การกระจายหน้าหลังเท่านั้น

ผมเองยังไม่ได้จองรถ ถ้าจะไปศูนย์ถามเรื่องพาร์ทเซนเซอร์ คงจะไม่เหมาะนักครับ

เครดิตรูป : คุณแพน Headlightmag

ออฟไลน์ c_trirat

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1775
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: dure
Re: VDOอะธิบายระบบ 4x4i with Torque Vectoring ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 23:55:19 »
ตกลงมีผู้ติดตามต่อมั้ยอ่ะครับ :-X

ผมตามอยู่ครับ เบื้องต้นทราบแค่ว่า การกระจายแรงบิดซ้ายขวาเวลาเลี้ยวหรือล้อข้างใดข้างหนึ่งเสียแทรคชั่น จอแสดงผลไม่มีการโชว์ให้ทราบครับ โดยจะแสดงแค่การกระจายหน้าหลังเท่านั้น

ผมเองยังไม่ได้จองรถ ถ้าจะไปศูนย์ถามเรื่องพาร์ทเซนเซอร์ คงจะไม่เหมาะนักครับ

เครดิตรูป : คุณแพน Headlightmag

นั่นนะซิครับ มีใครที่รู้จริงๆ มีข้อมูลเรื่องนี้บ้างครับ
มาช่วยให้ความกระจ่างหน่อยซิ

ออฟไลน์ KMYKNK

• สมาชิก ID: 1615
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: Ayutthaya
  • ชื่อเล่น: Ping
  • エクストレイル!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2014, 00:35:38 »
ในโฆษณาเหมือนจะโชว์แค่หน้าหลัง เหมือนกันนะครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=AdXc9OUzuTA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=AdXc9OUzuTA</a>

ของญี่ปุ่นก็เหมือนบ้านเรานะ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2014, 02:32:27 »
ในโฆษณาเหมือนจะโชว์แค่หน้าหลัง เหมือนกันนะครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=AdXc9OUzuTA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=AdXc9OUzuTA</a>

ของญี่ปุ่นก็เหมือนบ้านเรานะ

เท่าที่ดูและลองหาข้อมูล ก็พอจะสรุปได้ว่า ระบบนี้มันแบ่งกำลังขับได้แค่ระหว่างล้อหน้ากับล้อหลัง ไม่สามารถแบ่งซ้ายกับขวา ได้ ---ใช่หรือไม่--- จะมีใครมาฟันธงในประเด็นนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ KMYKNK

• สมาชิก ID: 1615
  • จังหวัด: Ayutthaya
  • ชื่อเล่น: Ping
  • エクストレイル!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2014, 08:12:21 »
เท่าที่ดูและลองหาข้อมูล ก็พอจะสรุปได้ว่า ระบบนี้มันแบ่งกำลังขับได้แค่ระหว่างล้อหน้ากับล้อหลัง ไม่สามารถแบ่งซ้ายกับขวา ได้ ---ใช่หรือไม่--- จะมีใครมาฟันธงในประเด็นนี้ได้ไหมครับ

แบ่งได้ปกติเหมือนรถ Realtime ทั่วไปครับ

ลองดูนาทีที่ 14.38 ตอนเทส X-trail สังเกตุดูล้อหลังขวาจะไม่หมุน ส่วนหลังซ้ายส่งกำลังขับให้รถไปต่อได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-xOGMQt7YOU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-xOGMQt7YOU</a>

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2014, 13:39:33 »

แบ่งได้ปกติเหมือนรถ Realtime ทั่วไปครับ

ลองดูนาทีที่ 14.38 ตอนเทส X-trail สังเกตุดูล้อหลังขวาจะไม่หมุน ส่วนหลังซ้ายส่งกำลังขับให้รถไปต่อได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-xOGMQt7YOU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-xOGMQt7YOU</a>

ดูแล้วก็ยังไม่แน่ใจ 100% นะครับว่าจะเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า เพราะเท่าที่ดูจากคลิป อาจจะเป็นระบบป้องกันล้อหมุนฟรีก็ได้ แล้วอีกอย่างก็เป็นตัวนอก ส่วนของที่ขายในบ้านเราจะเป็นเช่นไรบ้างล่ะ มีใครที่รู้เรื่องนี้จริงๆ จะมาช่วยให้ความกระจ่างในเรื่องนี้ได้ไหม

ออฟไลน์ mdsomsak hot

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1637
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: mdsomsak
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • ไปทุกที่ ที่มีสุข เดินทุกทาง ทางแห่งรัก รักทุกแห่ง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ก.พ. 2015, 20:52:32 »
hello
ผมก็ลอรถอีกคนนะครับ ผมถามพนักงานขายแล้วครับไม่มีครับ มีแต่ในกรณีล้อหมุนฟรีมันจะทำงานแบ่งเป็นคู่หน้าหลัง50%X50% พอล้อไม่ฟรีแล้วก็ปกติ ระบบนี้เหมือน CRV ครับ น่าเสียดายครับ ผมคิดว่าเค้ากัวโดนเครมมากๆเลยครับ มากระบบ ก็มากเครม 555 เอาเท่าที่คู้แข่งมี แต่แอบบดีกว่านิๆหน่อยๆ

ออฟไลน์ yes3dcarmat

• *
  • สมาชิก ID: 3204
  • ชื่อเล่น: yes3dcarmat
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ก.พ. 2015, 15:54:26 »
 :emo_105:

ออฟไลน์ NKB

• สมาชิก ID: 3090
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ก
  • ชื่อเล่น: น้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 08:53:24 »
ระบบส่งกำลังจะเป็นการแบ่งการส่งกำลังหน้าหลังครับ
ไม่มีการแยกส่งซ้ายขวาครับ (ก็เพลาขับมันมีแท่งเดียวจะแยกซ้ายขวาได้ไง)

แต่ระบบของ xtrail จะ ESP LSD ซึ่งจะทำการเบรกล้อใดล้อหนึ่ง เพื่อรักษาเสถียรภาพของรถ หรืออีกนัยหนึ่งคือล้อที่หมุนฟรี
ดังนั้นกำลังขับเคลื่อนที่ถูกส่งมา ก็จะถูกส่งไปยังล้อที่ยังไม่หมุนฟรี เพราะเฟืองดิฟฯ ตามภาพ
จึงจะเห็นได้ว่า รถส่งกำลังไปยังล้อข้างเดียวได้ครับ แต่ไม่ใช่การเจาะจง แต่เป็นเพราะระบบสั่งให้เบรกอีกล้อหนึ่งไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2015, 09:07:51 โดย nongkrub »

• ไปทุกที่ ที่มีสุข เดินทุกทาง ทางแห่งรัก รักทุกแห่ง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 09:35:16 »
ระบบส่งกำลังจะเป็นการแบ่งการส่งกำลังหน้าหลังครับ
ไม่มีการแยกส่งซ้ายขวาครับ (ก็เพลาขับมันมีแท่งเดียวจะแยกซ้ายขวาได้ไง)

แต่ระบบของ xtrail จะ ESP LSD ซึ่งจะทำการเบรกล้อใดล้อหนึ่ง เพื่อรักษาเสถียรภาพของรถ หรืออีกนัยหนึ่งคือล้อที่หมุนฟรี
ดังนั้นกำลังขับเคลื่อนที่ถูกส่งมา ก็จะถูกส่งไปยังล้อที่ยังไม่หมุนฟรี เพราะเฟืองดิฟฯ ตามภาพ
จึงจะเห็นได้ว่า รถส่งกำลังไปยังล้อข้างเดียวได้ครับ แต่ไม่ใช่การเจาะจง แต่เป็นเพราะระบบสั่งให้เบรกอีกล้อหนึ่งไว้

สรุป
  แบบเดียวกะ Honda CRV ใช่ปะครับ กะระบบ Auto X trail
และ 4x4 lock ก็ใช้ไม่ได้ในการวิ่งปกติหรือที่ถนนขรุขระ เพราะความเร็วเซ็ดมาที่ไม่เกิน 40 กม.ต่อ ชม. เหมือนกะว่าไม่ Full time

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 09:41:43 »
อย่างนี้
 ผมก็ใช้ระบบ Auto 4wd เพราะมันจะปรอดภัยและกินน้ำมันเพิ่มอีกนิดเดียว เนื่องจากระบบ จะทำงานน้อยมากๆในกรณีถนนปกติ แต่อาจมีใช้บางช่วงเท่านั้นที่มีหลุมหรือบ่อ และผิวถนน ขรุขระเท่านั้น
  กินน้ำมันเพิ่มในเมืองไม่น่าจะเกิน กมต่อ ลิตร

ออฟไลน์ NKB

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 11:05:59 »
อย่างนี้
 ผมก็ใช้ระบบ Auto 4wd เพราะมันจะปรอดภัยและกินน้ำมันเพิ่มอีกนิดเดียว เนื่องจากระบบ จะทำงานน้อยมากๆในกรณีถนนปกติ แต่อาจมีใช้บางช่วงเท่านั้นที่มีหลุมหรือบ่อ และผิวถนน ขรุขระเท่านั้น
  กินน้ำมันเพิ่มในเมืองไม่น่าจะเกิน กมต่อ ลิตร

มันดีกว่า CRV หน่อย ตรงที่มีให้เลือกได้
เพราะถ้าปล่อยให้ระบบเลือกเอง บางครั้งมันก็ไม่ได้ Lock ไว้ตลอด และมันต้องรอเกิดเหตุก่อนมันถึงจะทำงาน ซึ่งก็ต้องมีช่วงเวลาแล็คบ้างเล็กน้อย

แต่ที่สำคัญ คือมันทำงานร่วมกับระบบอื่นๆ ถึงเรียกว่า 4wd-i
คือร่วมกัน Advance chassis control (AEB ARC ATC HSA HDC ABLS)
คือทำให้รถอยู่ในเสถียรภาพมากที่สุด

แต่มันไม่ใช่ระบบ 4wd ที่เอาไว้ลุยหนักๆ มันแค่เอาไว้ช่วยการทรงตัวบนทางลื่น

ระบบต่างจากพวก AWD ของซูบารุ ที่อันนั้นขับ 4 ตลอด
หรือพวกระบบ 4wd พาร์ทไทม์ ของพวกรถกระบะ ที่มันจะมีเกียร์ Low ที่เพิ่มอัตราทด
เกือบ 2 เท่า ทำให้แรงบิดเพิ่มขึ้นมาก

แต่มันก็ช่วยในเรื่องการประหยัดน้ำมันกว่าระบบ AWD ที่ขับ 4wd ตลอดอยู่แล้ว
และไม่เสียกำลังไปกับระบบขับ 4wd ซึ่งไม่ค่อยจำเป็นนักสำหรับการขับบนถนนดำ

555 พิมพ์แก้ไขอยู่หลายครั้ง พิมพ์คำว่า พาร์ทไทม์ เป็นภาษาอังกฤษไม่ได้ โดนบล็อค

ปล.อีกที ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้ใช้ xtrail นะครับ เพียงแต่มีแผนว่าจะซื้อรถใหม่ช่วงกลางปี จึงดูๆไว้ จริงๆ จะรอ new fortuner แต่คงมาไม่ทัน แต่ก่อนนี้เคยใช้ vigo4wd แต่ขายไปแล้ว เลยเคยใช้ 4wd ของกระบะอยู่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2015, 11:14:10 โดย nongkrub »

ออฟไลน์ mdangfaceb

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 550
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 11:20:31 »
อย่างนี้ 2wd cv auto อัตราการกินต่างกันกี่ กม ต่อ ลิตร ครับ และ 4wd lock limid speed หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 11:24:12 »
ขอโทษครับพิมพ์ผิด
  อย่างนี้ 2wd vs auto อัตราการกินต่างกันกี่ กม ต่อ ลิตร ครับ และ 4wd lock limid speed หรือเปล่าครับ 555 ผม งง กะพนักงานขายจริงๆ ข้อมูลมันต่างกันแยะ

ออฟไลน์ NKB

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 11:56:52 »
ขอโทษครับพิมพ์ผิด
  อย่างนี้ 2wd vs auto อัตราการกินต่างกันกี่ กม ต่อ ลิตร ครับ และ 4wd lock limid speed หรือเปล่าครับ 555 ผม งง กะพนักงานขายจริงๆ ข้อมูลมันต่างกันแยะ

อันนี้ทีอ่านจากเวปนอกครับ
All Mode selectable all wheel drive system - normally front wheel drive vehicle, in AUTO mode rear axle engages when front wheels start to slip, power is variably distributed from 100:0 to 50:50 front to rear. In AUTO mode the system works as an automatic all wheel drive system.

In 2WD mode, the clutch is unlocked permanently. However, even when in 2WD mode, rear wheels can sometimes be engaged by electronic control unit, for example under heavy acceleration.

In LOCK mode the tranfer clutch is permanently locked - power distribution 50:50. If vehicle speed increases, the vehicle automatically goes to AUTO mode, then, when speed decreases, it switches back to LOCK. When transfer clutch oil is overheated, the vehicle goes into 2WD mode.

เท่าที่พอจะแปลได้ด้วยความรู้ภาษาอันน้อยนิด
คือใน 2wd มันน่าจะเลือกเข้า 4wd น้อยกว่าการเข้า Auto หรือ Lock
แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ยอมเข้า 4wd เลย
เหมือนกันกับ Lock ก็ไม่ได้หมายความว่าจะ 4wd ตลอด มันยังคงมีเงื่อนไขที่จะเข้า 2wd (แบบ auto)
เพียงแต่เงื่อนไขการเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนอาจจะแตกต่างกัน ในกรณีที่เลือกต่างกัน

สรุปง่ายๆ มันฉลาดเลือกให้ครับ เพื่อความปลอดภัย และลดความเสียหายกับระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2015, 11:58:37 โดย nongkrub »