ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับระบบการขับเคลื่อน transmission หรือเกียร์ ของ Hybrid  (อ่าน 2781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ann Prakaiwat Guyon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7962
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพT
  • ชื่อเล่น: อั้น
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
มีใครเป็นบ้างไหมคะ พอจอดรถติด แล้วใส่เกียร์ D แล้วรถไม่เคลื่อนแต่กลับถอยหลังลง ต้องเหยียบคันเร่งแรงๆรถจึงกระชากออกไป เกือบจะไปชนรถคันหน้าคะ เหมือนกับว่าเกียร์เข้าระบบช้ามากผิดปกติ และบางครั้งเมื่อผ่อนความเร็ว และเมื่อจะเร่งความเร็วอีกทีรถจะกระตุก และต้องเหยียบคันเร่งมากพอควร รถถึงเคสื่อนตัว และช่วงล่างมีเสียงดัง เอาไปเข้าศูนย์แล้ว ช่างบอกว่าเป็นเสียงปกติของระบบการเปลี่ยนเกียร์ของHybrid แต่อั้นคิดว่าไม่ควรมีเสียงแบบนี้ ช่างพยายามแจ้งไปทางโรงงานหลายครั้งแล้วเพราะมีลูกค้านำรถเข้ามาเพราะเหตุผลนี้หลายรายแล้ว ตอนนี้อั้นนำรถไปเข้าศูนย์อีกและยอกให้นำข้อมูลส่งอีก และให้ตรวจสอบระบบ transmission ของเกียร์อีก ถ้ามีท่านใดเป็นเช่นกันขอปรึกษาหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ Pha

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6155
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Sit
อาการแบบนี้ HB เป็นกันเยอะมาก
อยากทราบข้อมูลมากกว่านี้
คงต้องเข้ากลุ่ม เฟสบุ๊ค ครับ

ออฟไลน์ Pha

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6155
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Sit
 :-\

ออฟไลน์ sumonarak

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5768
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: sumonarak
เป็นเหมือนกันคะ แต่ว่าเป็นอาการเฉพาะรถติด เวลาสลับเบรกกับคันเร่งแล้วรถเหมือนไม่ขยับต้องเหยียบคันเร่งลึกนิดนึง รถก็กระตุกคะ นี่คืออาการเกียร์ที่ต้องเคลมใช่เป่าคะ

ออฟไลน์ แจน

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8329
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: จอย
ขับhybrid มีปัญหาเรื่องเกียร์เหมือนกันคะ มีเสียงดัง เซ็งเลยคะ

ออฟไลน์ moonoi55

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5545
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: หมู
สวัสดีครับทุกคน

วันนี้ผมกลับมา update เรื่อง Nissan X Trail Hybrid อีกทีครับ สำหรับเหตุการณ์รถกระชาก ผมได้เข้าไปเปลี่ยนเกียร์มาแล้ว เมื่อตอนปี 2016 ซึ่งก็ใช้ได้ตามปกติ

จนมาถึงประมาณ สิงหาปี 2018 เจอปัญหาเข้าเกียร์ถอยหลังรถไม่มีแรง  :emo_023: ต้องเหยียบคันเร่งไปลึกมากๆ เอาเข้าศูนย์วิภา ก็เปลี่ยนเกียร์ไปอีกครั้ง
สรุปเปลี่ยนเกียร์ 2 ครั้งละครับ

ล่าสุด 19 พย.2018 ขับขึ้นลานจอดรถ เบรคแข็ง กดไม่ลง  :P เราก็ประคองรถจนจอดสนิท แจ้งช่วยเหลือ 24 ชม. มาช่วยขับรถจากชั้น 7 ลงไปชั้นล่าง แล้วเอารถลากมาขนไปซ่อม

จากเหตการณ์ที่ผ่านมาทั้งหมด ผมรู้สึกว่ารถยังมีปัญหาในเรื่องระบบ Hybrid อยู่เยอะ ปัญหาที่เจอเกี่ยวข้องโดยตรงกับความปลอดภัยในการขับรถ ผมมาแจ้ง Fact ที่เจอ และใช้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของเพื่อนๆละกันครับ

ตอนนี้ผมติดต่อ Nissan Motor ประเทศไทยเพื่อขอให้พิจารณาเรื่อง การรับประกัน ไม่ไหวครับซ่อมรายปี พอๆกับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนี่ผมรับไม่ได้

ประเด็นคือถ้าหมดรับประกัน เจอค่าอะไหล่ตอนเปลี่ยนนี่ไปก็คงหน้ามืดกันหมด

:blank: :blank: :blank: :blank: