ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: cvtz50 ดูอุณหภูมิน้ำมันเกียร์และค่าอื่นๆจาก tcm  (อ่าน 1502 ครั้ง)

ออฟไลน์ stream

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5131
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
cvtz50 เป็นโปรแกรมบนแอนดรอยด์ ใช่อ่านข้อมูลจาก tcm (transmission control module) และ ecm (engine control module) จากรถนิสสันได้หลายรุ่น
cvtz50 นั้นก็คล้ายๆกับโปรแกรมอื่นๆที่อ่านข้อมูลจาก canbus ตามมาตรฐาน obd2 ทั่วๆไป เช่นโปรแกรม torque และอื่นๆ
แต่ความพิเศษใน cvtz50 คือสามารถอ่านข้อมูลจาก tcm ได้ซึ่งมีหลายๆค่าที่เป็นประโยชน์ เช่น อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ แรงดันน้ำมันเกียร์ที่จุดต่างๆในระบบเกียร์ อุณหภูมิน้ำหม้อน้ำ (จาก ecm) และอื่นๆ

ครั้งแรกที่ผมเห็นโปรแกรมนี้มีสมาชิกในคลับพัลซ่าเอามาแนะนำ (ขอบคุณคุณเบน สมาชิกพัลซ่าที่แนะนำให้ผมได้ลองใช้โปรแกรมนี้) แต่ด้วยความที่ผู้พัฒนาเขาไม่ได้เปิดขายให้แอนดรอยด์ที่ใช้ IP address จากประเทศไทย จึงต้องมีเทคนิคกันนิดหน่อยเพื่อซื้อมาติดตั้งลองใช้ได้
หลังจากเริ่มใช้งานได้ไม่นานทางผู้ขาย (หรือกูเกิล ผมไม่แน่ใจ) ก็เปิดขายให้เราซื้อได้จาก play store เหมือนโปรแกรมอื่นๆ ทำให้ผู้ใช้รถนิสสัน cvt ในบ้านเราเริ่มใช้งานกันแพร่หลายในช่วงปีที่ผ่านมา

ข่าวดีสำหรับผู้ใช้ xtrail T32 คือโปรแกรม cvtz50 เวอร์ชั่นล่าสุดสามารถอ่านข้อมูล cvt จาก tcm ของ T32 ได้แล้วครับ (ก่อนหน้านี้อ่าน T32 ไม่ได้)  :emo_051:

หน้าหลักของโปรแกรมแสดงค่าต่างๆที่อ่านได้
ในรูปอุณหภูมิน้ำมันเกียร์เป็น 52องศา (ผมแค่สตาร์ตรถลองโปรแกรม ยังไม่ได้วิ่งไปไหน)

รายละเอียดมากกว่านี้ผมยังไม่มี (คันนี้แฟนใช้  :blank:) หากผมได้มีโอกาสได้ใช้รถ ได้ดูข้อมูลจะมาลงเพิ่มเรื่อยๆครับ

สิ่งที่ต้องมีสำหรับผู้ที่สนใจ
1. โทรศัพท์แอนดรอยด์ ที่ใช้ Bluetooth ได้
2. OBD2 Bluetooth Adapter (แนะนำ Konnwei kw902 ทำงานร่วมกับ cvtz50 ได้ดีในราคาที่ไม่สูง)
3. โปรแกรม cvtz50 ดาวน์โหลดจาก Google Play ราคาไม่ถึงร้อยบาท

เดี๋ยวยาวเกิน ประมาณนี้ก่อนครับ

ออฟไลน์ narongsakster

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4068
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: yea
    • รางวัลและกิจกรรม
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Road Warrior

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4337
  • พลังน้ำใจ : 5