ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: [เปลี่ยนยาง] แม็กเดิม 17 ใส่ยางของอะไรกันครับ ไซด์ไหนดี? ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 4570 ครั้ง)

ออฟไลน์ No_Logo

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5477
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: Noii
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ถึงเวลาต้องเปลี่ยนยางแล้วครับ อยากทราบว่าแม็กเดิมขอบ 17 เปลี่ยนแล้วใส่ของอะไรดีครับ ไซด์ไหนดี หรือว่าใส่ Dunlop แบบเดิมดีออยู่แล้วครับ? ขอบคุณครับ
ยางส่วนมากต้องเปลี่ยนที่กี่กิโลครับ/ปี ครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
http://www.tyre4car.com/2013/02/tyre-expired.html
ยางรถยนต์ กับ อายุการใช้งาน มีแต่การบอกเล่าต่อๆ กันมา ใช้ได้ไม่เกิน 40,000 Km บ้าง ไม่เกิน 1 ปี บ้าง    ความเป็นจริง ไม่มีบริษัทผลิตยางรถยนต์กำหนดอายุการใช้งานยางรถยนต์แบบตายตัวครับ มันขึ้นอยู่กับสภาพที่นำเอาไปใช้งาน ข้อมูลเกี่ยวกับยางรถยนต์ ทั้งในและต่างประเทศ บอกว่า..
ยางรถยนต์สามารถใช้งานได้จนดอกยางสึกเหลือความลึกของร่องดอกยางประมาณ 1.6 มิลลิเมตร

ข้างล่างนี้ผมเขียนเอง

ไม่มียางอะไรดีสำหรับทุกคน ไม่มียางเส้นไหนดีเด่นไปซะทุกด้าน ได้อย่างก็เสียอีกอย่าง ยางยี่ห้อไหนขายได้มากก็ด้วยการโฆษณาและความนิยม แต่ไม่ได้หมายความว่ามันเหมาะกับคุณ

ทีนี้ต้องถามละว่า แล้วทำไมถึงนึกจะเปลี่ยน แล้วคาดหวังอะไรจากยางที่จะเปลี่ยน ยิ่ง SUV ต้องถามอีก จะขับลุยน้ำตลอด ขับทางเรียบตลอด หรือ จะขับเร็วเหวี่ยงโค้ง หรือว่าจะลุยป่า ก็คนละเส้น ตั้งงปไว้เท่าไร คุณถามแค่ ยางอะไรดี ตอบอะไรไม่ได้ครับ

สรุป ยาง ยี่ห้อคุ้นหู ดี ทุกยี่ห้อทุกรุ่น สุดแท้แต่จะดีด้านไหนอยากได้อะไรจากมัน ยาง dunlop ที่ใช้อยู่ผมน่ะไม่เห็นมีปัญหาอะไรกับมัน ปัญหาน่ะไม่มีแต่คิดว่ามันเสียงดังและไม่ค่อยทน แต่มันไม่ใช้ปัญหากวนใจอะไรสำหรับผม

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • ชื่อเล่น: พี
เพิ่มอีกอย่างที่เขาไม่ได้เขียนไว้ข้างบน

นอกจากข้างบน ก็ควรเปลี่ยนเมื่อเห็นว่ายางหมดสภาพในกรณีใดกรณีหนึ่งเช่น ยางเป็นบั้ง หน้ายางลอก แตกลายงา พวกนี้เห็นด้วยตา หรือยางแข็ง อันนี้ใช้เล็บกดได้ หรือว่ารู้สึกว่ามีเสียงดังหอนรบกวนมาก

บางครั้งขับน้อยมาก ดอกไม่หมด ยางหน้าตายังดี แต่ขับไม่เกาะแล้ว ดังแล้ว

ทั้งหมดบอกไม่ได้ตายตัว พวกเลยบอกว่าสี่หมื่นห้าหมื่นโลเปลี่ยน สองปีเปลี่ยน ก็ดีเพราะปลอดภัยดี แต่มันง่ายไปนิดครับ เพราะบางทีก็ใช้ได้มากกว่านั้น

ออฟไลน์ noombanpong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3439
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ratchaburi
  • ชื่อเล่น: noom
จากกระทู้ที่แล้ว ผมได้เปลี่ยนยางเป็นyokohama parada spec-x ขนาดยางเท่าเดิมครับ ตอนนี้วิ่งได้เกือบสามพันโลแล้ว ยางตัวนี้นิ่ม เงียบ สมคำร่ำลือครับ แต่ข้อเสียก้อนหินมันชอบติดร่องยางครับ ต้องหมั่นแคะบ่อยๆ ไม่อย่างนั้นหินเบียดร่องยางร่อนแน่ๆ ส่วนราคา เส้นละ 4900 ครับ

ออฟไลน์ Kerorona

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 7084
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: กิน
ผมอยากได้ขอบ17 เหมือนกันเข้ามาสูบข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ryfairycars

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7300
  • ชื่อเล่น: ลี่

ออฟไลน์ No_Logo

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5477
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: Noii
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ถ้าอยากได้ตัวเลือกเพิ่ม ขยับไซด์เป็น 235/65R17 ก็สามารถใส่ได้ครับ
หน้ายางจะกว้างขึ้น รถจะเกาะถนนดีขึ้นอีกนิด ตัวเลือกก็จะมี Toyo T1Sprot กับ ST2

ถ้าไซด์เดิมที่น่าเล่นก็ Yokohama Parada กับ Geolanda G055 ที่เห็นๆใช้กัน
ส่วนตัวผมอยากใส่ 235/55R17 ของ Yokohama Advan DB V551
แต่กลัวออกมาแล้วดูตลกเลยไม่ได้ใส่

ออฟไลน์ beeban2323

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7510
  • จังหวัด: สระแก้ว
  • ชื่อเล่น: สวย
ผมอยากได้ขอบ17 เหมือนกันเข้ามาสูบข้อมูลครับ   :emo_051: :emo_051:
Gclub