ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan X-Trail Hybrid 4WD ใช้มาประมาณ 7 เดือน เจอปัญหาแบบนี้ จะทำยังไง  (อ่าน 5659 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prizzy

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6945
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: พริ๊ซซี่
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ดิฉันได้ข่าวว่าปี 2559 จะมีการปรับราคารถขึ้น จึงได้มองหารถคันใหม่ที่ราคาพอจะซื้อได้ ด้วยเก็บเงินมาสักระยะ จึงได้ซื้อรถคันนี้ Nissan X-Trail Hybrid 4WD มาเมื่อ 30 ธันวาคม 2558 และที่เลือกซื้อรุ่นนี้ เพราะอยากใช้เทคโนโลยีตัวใหม่ของนิสสัน แต่ต่อมาได้เกิดเหตุการณ์ต่างๆ ดังนี้
1.   วันที่ 28 กรกฎาคม 2559 ขณะที่ดิฉันกำลังขับรถคันดังกล่าว ทั้งๆ ที่เพิ่งใช้มาประมาณ 7 เดือน ระยะทางประมาณ 6,000 กิโลเมตร ที่หน้าปัดได้แสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถเครื่องยนต์ และแสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถลื่นตลอดเวลา และดิฉันจึงได้นำรถเข้าศูนย์ที่นิสสัน นิวตั้น ซึ่งเป็นศูนย์ที่ซื้อรถคันนี้มา เพื่อตรวจสอบทันที โดยภายในวันเดียวกันนี้ ทางศูนย์ได้แจ้งให้ไปรับรถกลับได้
2.   วันที่ 30 กรกฎาคม 2559 ขณะที่ดิฉันกำลังขับรถคันดังกล่าว ที่หน้าปัดได้แสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถเครื่องยนต์ และแสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถลื่นขึ้นอีก
3.   วันที่ 31 กรกฎาคม 2559 ศูนย์นิสสัน นิวตั้น ปิดทำการ
4.   วันที่ 1 สิงหาคม 2559 ขณะที่ดิฉันกำลังขับรถเพื่อไปศูนย์ ปรากฏว่ารถมีอาการสะดุด และกระตุก เหมือนจะดับ ศูนย์จึงตรวจสอบและพบว่า เซ็นเซอร์วัดองศาจุดระเบิดฝั่งไอเสียนั้นเสีย จึงได้ทำการสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน
5.   วันที่ 3 สิงหาคม 2559 อะไหล่ดังกล่าวมาถึง ดิฉันจึงนำรถเข้าศูนย์อีกครั้ง โดยขณะที่ดิฉันกำลังขับรถเพื่อไปศูนย์ ปรากฏว่ารถมีอาการสะดุด และกระตุกเหมือนจะดับอีก
6.   วันที่ 4 สิงหาคม 2559 ศูนย์ทำการเปลี่ยนอะไหล่ดังกล่าว แต่ปรากฏว่า ที่หน้าปัดได้แสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถเครื่องยนต์ และแสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถลื่นขึ้น ดิฉันจึงต้องทิ้งรถไว้ให้ทางศูนย์ตรวจสอบอีก
7.   วันที่ 5 สิงหาคม 2559 ศูนย์นิสสัน นิวตั้น จึงได้ทำเรื่องถึงโรงงาน เพื่อส่งทีมมาตรวจสอบ
8.   วันที่ 10 สิงหาคม 2559 เจ้าหน้าที่ลูกค้าสัมพันธ์ของนิสสัน มอเตอร์ (ประเทศไทย) สำนักงานใหญ่ โทรศัพท์มาแจ้งว่า ได้ตรวจสอบแล้วพบสาเหตุ จากอีก 2 รายการ คือ Timing Chain และพบคราบน้ำมันเครื่องที่ท่อไอดี โดยเจ้าหน้าที่ดังกล่าว แจ้งว่าทางนิสสัน มอเตอร์ (ประเทศไทย) ขอเสนอให้เปลี่ยนเครื่องยนต์

ทั้งๆ ที่เป็นรถใหม่ และถือว่าใช้น้อยมาก ปกติวิ่งแค่ไปกลับบ้านและที่ทำงาน แต่เหตุใดจึงมีความเสียหายมากขนาดนี้ ไม่ทราบว่าผ่าน QC มาได้อย่างไร ก่อนหน้านี้ รถคันนี้ก็มีอาการเครื่องยนต์สั่นขณะที่จอดติดเครื่องไว้เฉยๆ อยู่หลายครั้ง โดยเกจ์วัดรอบสั่นระหว่างเลข 1 ค่อนข้างแรง เคยนำรถเข้าศูนย์ ศูนย์แจ้งว่าเป็นเรื่องปกติของระบบ Hybrid ดิฉันได้รับความเดือดร้อนเป็นอย่างมากจากเหตุการณ์ทั้งหมดนี้ ดิฉันต้องทำงาน ไม่สะดวกนำรถเข้าๆ ออกๆ ศูนย์บ่อยๆ อีกทั้งต้องมาผ่อนรถ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ใช้ และหากมีการให้เปลี่ยนเครื่องยนต์ จะต้องมีการบันทึกเลขเครื่องยนต์ใหม่ในเล่มทะเบียนรถ และหากดิฉันไม่ประสงค์จะใช้รถคันดังกล่าวแล้วในอนาคต หากต้องขาย คาดว่าไม่มีผู้ใดรับซื้อแน่นอน และหากมีผู้สนใจจะซื้อ ราคาย่อมตกลงอย่างมากและมากกว่ารถรุ่นเดียวกันในตลาด และเหตุใดเราในฐานะผู้บริโภคต้องมารับผิดชอบในเรื่องดังกล่าว

ออฟไลน์ puchit

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4597
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ภู
เจอแบบนี้ เซ็ง

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
ในพันทิบตอบเคลียร์แล้วนี่ครับ
http://pantip.com/topic/35546352

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก ID: 4176
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
เห็นใจ จขกท ครับ เพราะเราซื้อรถใหม่  ไม่ควรจะต้องมารับภาระแบบนี้
ถ้าเกิดกับเรา  คงจะทุกข์ใจมาก รถราคาเป็นล้าน แต่ต้องมานั่งกลุ้มใจ
นิสสันควรรับผิดชอบ และขยายระยะเวลารับประกันเพิ่ม
รวมถึงค่าเสียประโยชน์จากการไม่ได้ใช้รถ  ลองถามบริษัทว่าจะชดเชยอย่างไร
คอยอัพเดตกระทู้เป็นระยะ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกรับทราบครับ บริษัทนิสสันจะได้ไม่เพิกเฉยครับ   ขอให้ผ่านปัญหาไปได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ Prizzy

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6945
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: พริ๊ซซี่
ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นและคำแนะนำนะคะ

ออฟไลน์ nirut

• สมาชิก ID: 6364
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตี๋
ปัญหามันมีโอกาสได้กับรถรถทุกยี่ห้อแหละครับ ผมว่าบริษัทเขาก็รับผิดชอบดีแล้วนะครับเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นอาจจะเรื่องยาวกว่านี้ ส่วนเรื่องขายต่อยังอีกนานครับอย่าไปคิดให้เสียเวลาเสียจิตเลย

ออฟไลน์ Sasakorn

• *
  • สมาชิก ID: 6778
  • ชื่อเล่น: ชิโร่
ขอถามหน่อยครับ ที่ว่ารอบสวิงเป็นช่วงๆ เกิดขึ้นตั้งแต่รับรถมาใหม่ๆ หรือเกิดขึ้นในช่วงหลังๆครับ

ออฟไลน์ ชัชวาล

• สมาชิก ID: 2416
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: ปื๊ด
ดิฉันได้ข่าวว่าปี 2559 จะมีการปรับราคารถขึ้น จึงได้มองหารถคันใหม่ที่ราคาพอจะซื้อได้ ด้วยเก็บเงินมาสักระยะ จึงได้ซื้อรถคันนี้ Nissan X-Trail Hybrid 4WD มาเมื่อ 30 ธันวาคม 2558 และที่เลือกซื้อรุ่นนี้ เพราะอยากใช้เทคโนโลยีตัวใหม่ของนิสสัน แต่ต่อมาได้เกิดเหตุการณ์ต่างๆ ดังนี้
1.   วันที่ 28 กรกฎาคม 2559 ขณะที่ดิฉันกำลังขับรถคันดังกล่าว ทั้งๆ ที่เพิ่งใช้มาประมาณ 7 เดือน ระยะทางประมาณ 6,000 กิโลเมตร ที่หน้าปัดได้แสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถเครื่องยนต์ และแสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถลื่นตลอดเวลา และดิฉันจึงได้นำรถเข้าศูนย์ที่นิสสัน นิวตั้น ซึ่งเป็นศูนย์ที่ซื้อรถคันนี้มา เพื่อตรวจสอบทันที โดยภายในวันเดียวกันนี้ ทางศูนย์ได้แจ้งให้ไปรับรถกลับได้
2.   วันที่ 30 กรกฎาคม 2559 ขณะที่ดิฉันกำลังขับรถคันดังกล่าว ที่หน้าปัดได้แสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถเครื่องยนต์ และแสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถลื่นขึ้นอีก
3.   วันที่ 31 กรกฎาคม 2559 ศูนย์นิสสัน นิวตั้น ปิดทำการ
4.   วันที่ 1 สิงหาคม 2559 ขณะที่ดิฉันกำลังขับรถเพื่อไปศูนย์ ปรากฏว่ารถมีอาการสะดุด และกระตุก เหมือนจะดับ ศูนย์จึงตรวจสอบและพบว่า เซ็นเซอร์วัดองศาจุดระเบิดฝั่งไอเสียนั้นเสีย จึงได้ทำการสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน
5.   วันที่ 3 สิงหาคม 2559 อะไหล่ดังกล่าวมาถึง ดิฉันจึงนำรถเข้าศูนย์อีกครั้ง โดยขณะที่ดิฉันกำลังขับรถเพื่อไปศูนย์ ปรากฏว่ารถมีอาการสะดุด และกระตุกเหมือนจะดับอีก
6.   วันที่ 4 สิงหาคม 2559 ศูนย์ทำการเปลี่ยนอะไหล่ดังกล่าว แต่ปรากฏว่า ที่หน้าปัดได้แสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถเครื่องยนต์ และแสดงสัญญาณไฟเตือนรูปรถลื่นขึ้น ดิฉันจึงต้องทิ้งรถไว้ให้ทางศูนย์ตรวจสอบอีก
7.   วันที่ 5 สิงหาคม 2559 ศูนย์นิสสัน นิวตั้น จึงได้ทำเรื่องถึงโรงงาน เพื่อส่งทีมมาตรวจสอบ
8.   วันที่ 10 สิงหาคม 2559 เจ้าหน้าที่ลูกค้าสัมพันธ์ของนิสสัน มอเตอร์ (ประเทศไทย) สำนักงานใหญ่ โทรศัพท์มาแจ้งว่า ได้ตรวจสอบแล้วพบสาเหตุ จากอีก 2 รายการ คือ Timing Chain และพบคราบน้ำมันเครื่องที่ท่อไอดี โดยเจ้าหน้าที่ดังกล่าว แจ้งว่าทางนิสสัน มอเตอร์ (ประเทศไทย) ขอเสนอให้เปลี่ยนเครื่องยนต์

ทั้งๆ ที่เป็นรถใหม่ และถือว่าใช้น้อยมาก ปกติวิ่งแค่ไปกลับบ้านและที่ทำงาน แต่เหตุใดจึงมีความเสียหายมากขนาดนี้ ไม่ทราบว่าผ่าน QC มาได้อย่างไร ก่อนหน้านี้ รถคันนี้ก็มีอาการเครื่องยนต์สั่นขณะที่จอดติดเครื่องไว้เฉยๆ อยู่หลายครั้ง โดยเกจ์วัดรอบสั่นระหว่างเลข 1 ค่อนข้างแรง เคยนำรถเข้าศูนย์ ศูนย์แจ้งว่าเป็นเรื่องปกติของระบบ Hybrid ดิฉันได้รับความเดือดร้อนเป็นอย่างมากจากเหตุการณ์ทั้งหมดนี้ ดิฉันต้องทำงาน ไม่สะดวกนำรถเข้าๆ ออกๆ ศูนย์บ่อยๆ อีกทั้งต้องมาผ่อนรถ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ใช้ และหากมีการให้เปลี่ยนเครื่องยนต์ จะต้องมีการบันทึกเลขเครื่องยนต์ใหม่ในเล่มทะเบียนรถ และหากดิฉันไม่ประสงค์จะใช้รถคันดังกล่าวแล้วในอนาคต หากต้องขาย คาดว่าไม่มีผู้ใดรับซื้อแน่นอน และหากมีผู้สนใจจะซื้อ ราคาย่อมตกลงอย่างมากและมากกว่ารถรุ่นเดียวกันในตลาด และเหตุใดเราในฐานะผู้บริโภคต้องมารับผิดชอบในเรื่องดังกล่าว
ผมเข้าใจและเห็นใจครับถ้าเจอแบบนี้
ผมขอบอกความรู้สึกส่วนตัวบางอย่างก่อนนะ ว่า
1. ไม่น่าโยงเรื่องQCแล้วครับ เพราะ วันแรก สัปดาห์แรก หรือเดือนแรกก็เถอะ รถใช้ปกติดี ?
2. จะถามว่า ใช้รถไปกลับที่ทำงานกี่ กม.ครับ และเคยขับรถนอกเมืองชนิดมากกว่า 50 กม.
ติดติดบ้างหรือไม่ครับ
3. จะขอถามอีกว่า เติมน้ำมัน ขนิดไหน ปั๊มอะไร และน้ำมันเหลือแค่ไหนจึงเติมครับ รวมทั้งเติมเต็ม?

อย่าพึ่งเคืองผมนะ เพราะผมอยากช่วยค้นหาสาเหตุ จะได้แก้ที่ตรงจุด เพราะแม้นเปลี่ยนเครื่องมาแล้ว
ตามที่ชาวพันทิปเห็นด้วยนั้น ไม่นานก็เป็นอีกแน่

*ต้องชมทางนิสสันนะที่จะเปลี่ยนเครื่องให้แต่น่าจะเป็นเพราะหมดปัญญาแก้มากกว่า*

ต้องการเทคโนโลยี่ การประหยัดจากไฮบริด ที่ราคารถเท่าๆกับไม่ไฮบริด

ตอนนี้รถเริ่มรวนให้เห็น เป็นใคร ใครก็เซ็ง

ช่างทางนิสสันก็แก้ไขไม่ตรงจุด ไม่ต่างกับเด็กฝืกงานหัดใหม่ ขี้เกียจก็เปลี่ยนเครื่องดีกว่า ง่ายดี?

เห็นใจเจ้าของรถมากๆครับ ยิ่งเป็นสุภาพสตรีด้วยยิ่งน่าเห็นใจ ในเรื่องการเข้าใจเครื่องยนต์กลไกสมัยนี้

ที่ซับซ้อนไปด้วย ไฟฟ้าและคอมพิวเตอร์ ที่รถมันทนมา 7 เดือนจึงออกอาการ

ผมหมายความว่า มันต้องมีสาเหตุ แก้ให้ตรงจุด แล้วมีข้อแนะนำป้องกันเป็นซ้ำ

ตั้งใจใช้รถที่ประหยัดๆและแรงดีกว้างขวาง

ไม่อยากให้ครุ่นคิดเรื่องการขายต่อในอนาคตให้มากนักครับ

ความมั่นใจในการใข้รถคันนี้ คงหายไปเยอะ

ผมหวังดีและอวยพรให้ รถกลับมาปกติเร็วๆด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
มีท่านนึงใน pantip บอกว่าเปลี่ยนเครื่อง แต่จะได้หมายเลขเครื่องเดิมเพราะผู้ผลิตจะตอกให้เป็นเลขเดิม เป็นไปได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Ble XT

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 5409
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: บี
  เห็นใจเจ้าของกระทู้จริงๆคับซื้อรถมาป้ายแดงแต่มาเจอแบบนี้ แต่ผมว่ายังดีที่ทางnissanก็รับผิดชอบได้ดีในระดับนึงนะครับที่ยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ หากเปลี่ยนเครื่องใหม่โดยช่างจากทาง nissan เองและสามารถตอกเลขเครื่องได้จริงสำหรับผมส่วนตัวผมokนะครับ

ขอแชร์ ปสก ล่าสุดของผม hybrid เหมือนกัน เกียร์หอนดังตั้งแต่ความเร็ว40ขึ้นไป ผมวิ่งมา20000โล แรกๆก็เสียความรู้สึกคับ แต่ทางnissan เองก้อรับผิดชอบดีสั่งเกียร์ลูกใหม่มาให้จากjapan ส่งairมาเลยคับ และส่งช่างจากทางโรงงานมาแก้ไขให้สุดท้ายสองวันเสร็จวิ่งปกติดีครับ ทำใจคับการผลิตของอะไรก้อตามมันก้อต้องมีdefectบ้างแต่เค้ารับผิดชอบหรือไม่ก้อมาว่ากันครับ เรื่องขายต่ออย่าคิดเลยคับไม่คุ้ม

ออฟไลน์ gag

• *
  • สมาชิก ID: 4496
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แก๊ก
เห็นใจนะครับผม แต่ผมว่าเค้าก็เยียวยาอย่างดีพอสมควรแล้วนะครับ
เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ด้วยซ้ำ แต่ผมคงจะขอเปลี่ยนรถใหม่
และคิดว่าต่อรองได้ไม่ยากหรอกครับ

ยกเว้นแต่เจ้าของกระทู้อยากจะขอคืนเงิน ไม่เอารถคันนี้แล้วคงเป็นไปได้ยากหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ sangkhom

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6481
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: social
ที่เคยอ่านข่าวเจอว่า subaru xv แค่สีด้านบนลอก เปลี่ยนคันใหม่ให้เลย จริงหรือเปล่าครับ ถ้าขนาดเคสนี้น่าจะขอเปลี่ยนได้นะครับ

ออฟไลน์ MT_X-Trail

• *
  • สมาชิก ID: 6768
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: เท็ดดี้
น่าเห็นใจยะครับกับเคสแบบนี้ ทางศูยย์น่าจะมีนโยบายเปลี่ยนรถใหม่ให้

ออฟไลน์ ipattk

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5844
  • ชื่อเล่น: ภัทร
ผมใช้มา 6 เดือน เจออาการไฟรูปรถลื่นขึ้นค้างไว้มา 2-3 รอบเหมือนกันครับ
แต่พอดับเครื่องซักพัก สตาทใหม่ก็หาย ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร
ให้ศูนย์เช็คก็ไม่เจอ เพราะไฟมันไม่โชว์ตอนเอารถเข้าศูนย์  :P :P

ออฟไลน์ aong_pk

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5394
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: phuket
  • ชื่อเล่น: aong
มีท่านนึงใน pantip บอกว่าเปลี่ยนเครื่อง แต่จะได้หมายเลขเครื่องเดิมเพราะผู้ผลิตจะตอกให้เป็นเลขเดิม เป็นไปได้มั้ยครับ?
ไม่ได้ครับ แถมพ่วงด้วย รถที่เปลี่ยนเครื่องยนต์ ไม่สามาถจัดไฟแนนท์ได้อีกต่อไป