ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: เล็งเปลี่ยนเครื่องเสียง Xtrail ถ้าแสดง AVM ได้นะ  (อ่าน 14503 ครั้ง)

ออฟไลน์ teb

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2007
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: teb
    • รางวัลและกิจกรรม

ไปเจอคลิปนี้มา https://www.youtube.com/watch?v=OdFg6vTOqZ4
น้าๆคิดว่าจะใช้กับเราได้มั้ยครับ

แต่อย่างไรก็ดีผมคิดว่า front ดีๆนี่ไม่มีปุ่มเปลี่ยนมุมกล้องแน่ๆเพราะต้องทำมารับกับรถทุกรุ่น ดังนั้น ถ้าเราพ่วงสัญญาณกล้องเข้า video in ช่องที่เหลือนี่พอจะเอาภาพมาขึ้นจอตอนที่ไม่เข้าเกียร์ถอยได้มั้ยครับ เผื่อตอนเข้าจอดก็เปิด AV ช่องนี้ไว้เดินหน้าถอยหลังก็จะได้เห็นภาพตลอด

สัญญาณกล้องของ Nissan มันมาเป็น 1 ปลั๊ก รวมกันอยู่หมดเลยครับ ไม่ได้แยกมาว่าอันไหนกล้องหน้า อันไหนกล้องหลัง อันไหนกล้องด้านข้างกระจกมองข้างครับ ดังนั้นการจะแยกสัญญาณเอาเฉพาะกล้องหน้าออกมา หรือ เอาเฉพาะด้านข้างออกมาผมว่าทำยากมากครับ และ ระบบไฟต้องแปลงให้เป็น 12 volt อีก สรุปว่าคจะทำยากพอสมควร แต่ก็เป็น1 ไอเดียครับ ที่ผมเคยคิดจะลองดัดแปลง ครับ
AVM ต้องผ่านชุดควบคุมก่อนและส่งสัญญาณออกมาไปแสดงที่front แต่นิสสันเขามีปุ่มcamera เอาใว้เรียกดูกล้องได้ตลอดเวลา แต้front ที่มาจากจีนไม่มีปุ่มนี้ แล้วถ้าอยากดูตอนไม่ใช่ถอยหลังหละ?
นึกถึงโทรศัพท์ไร้ปุ่มครับ ไอคอนกล้องน่าหลักการเดียวกันใช้software แทนhardware
ผมแค่จินตนาการครับ เพราะfront ตอนนี้มีระบบos เหมือนโทรศัพท์แล้ว

ออฟไลน์ เอก@ดอนเมือง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 255
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
 :emo_082: :emo_082: :emo_082: >>>>

ออฟไลน์ bubu2526

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 433
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: โด้
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนเฉพาะลำโพง+เติมซับ+power เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นบ้าง พวกนี้จะกระทบกับระบบของfrontเดิมและAVM ไหมครับ ???? :emo_113:

ออฟไลน์ bigbird

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 871
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ิิbigbird
ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนเฉพาะลำโพง+เติมซับ+power เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นบ้าง พวกนี้จะกระทบกับระบบของfrontเดิมและAVM ไหมครับ ???? :emo_113:

ไม่กระทบครับ คนละส่วนกัน แต่ช่างต้องทำเป็นนะครับ

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2202
  • ชื่อเล่น: ภาส

ทำได้เลย ไม่มีปัญหาอะไร
เครื่องเสียง New X-trail ลองรับกล้อง360 องศา100% โทร 084 464 4141
http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,504.0.html

ออฟไลน์ Khundino

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2293
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: Kae

ส่งให้แล้วครับ

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ ดูแล้วครับ สรุปว่า ยากเหมือนกันครับ  O0 O0 O0
Diagram ที่ได้ไปนี่เป็น service manual ทั้งเล่มเลยรึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวผมส่ง link service manual ของ Rogue ไปให้ครับ(น่าจะใช้กับ xt เราได้) ผมลองดูเองคร่าวๆตามประสาเด็กสายศิลป์แล้วคิดว่าสัญญาณภาพที่เข้า front มันมีเส้นเดียวนะครับ(แต่ bus มีซะ 6 เส้น) ถ้ามันปล่อยสัญญาณภาพมาตลอดเวลา ผมว่าไอเดียที่ผมคิดไว้ก่อนหน้านี้อาจจะใช้ได้ก็ได้นะครับ

อ้อ ผมตามไปอ่านที่ teana club แล้วตอนนี้กำลังสงสัยว่า interface พวงมาลัยสามารถใช้ได้สมบูรณ์รึยังครับเรื่องรับ-วางน่ะครับ และก็ข้อมูลจาก front มันแสดงบน mid ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ teb

• **

ส่งให้แล้วครับ

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ ดูแล้วครับ สรุปว่า ยากเหมือนกันครับ  O0 O0 O0
Diagram ที่ได้ไปนี่เป็น service manual ทั้งเล่มเลยรึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวผมส่ง link service manual ของ Rogue ไปให้ครับ(น่าจะใช้กับ xt เราได้) ผมลองดูเองคร่าวๆตามประสาเด็กสายศิลป์แล้วคิดว่าสัญญาณภาพที่เข้า front มันมีเส้นเดียวนะครับ(แต่ bus มีซะ 6 เส้น) ถ้ามันปล่อยสัญญาณภาพมาตลอดเวลา ผมว่าไอเดียที่ผมคิดไว้ก่อนหน้านี้อาจจะใช้ได้ก็ได้นะครับ

อ้อ ผมตามไปอ่านที่ teana club แล้วตอนนี้กำลังสงสัยว่า interface พวงมาลัยสามารถใช้ได้สมบูรณ์รึยังครับเรื่องรับ-วางน่ะครับ และก็ข้อมูลจาก front มันแสดงบน mid ด้วยมั้ยครับ
รถมาค่อยลองกันให้รู้ไปเลย
ตอนนี้ผมกำลังสั่งชุดAVM เพื่อมาติดตั้งในCRV รอดูว่าระบบจะโอเคไหมโดยใช้Front ตัวเดิมที่ติดมากับรถ อีกความคิดหนึ่งว่าจะลองFront ใหม่สลับด้วยเผื่อจะได้ทดสอบSTEERING WHEEL CONTROL ด้วย

ออฟไลน์ The Black Rich.

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2226
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Thanirak
ผมมาติดฟิล์ม solar gard ที่ QC car audio ที่นี่ทํา Around view ของ l33 ได้แล้วครับ
ผมว่าจะมาทําเหมือนกัน รอว่างก่อน

ใช้ pioneer 8653bt ใช้ control จากพวงมาลัยได้ด้วยครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=9648.0

ออฟไลน์ pmc

ผมมาติดฟิล์ม solar gard ที่ QC car audio ที่นี่ทํา Around view ของ l33 ได้แล้วครับ
ผมว่าจะมาทําเหมือนกัน รอว่างก่อน

ใช้ pioneer 8653bt ใช้ control จากพวงมาลัยได้ด้วยครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=9648.0

update หน่อยครับ ตอนนี้มีหลายที่ทำได้แล้วครับ เพราะ interfade ยี่ห้อ Skott เขาออกรุ่นใหม่สำหรับ Teana และ X-trail ครับ แต่ถึงจะบอกว่าทำได้ แต่ ก็ไม่เหมือนของเดิม 100% หรอกนะครับ ได้ประมาณว่าใกล้เคียงของเดิมครับ อย่าลืมว่า Pioneer ไม่มีฟังชั่นให้เลือกดูกล้องทีละตัวได้เหมือนของเดิมนะครับ ลองสอบถามแต่ละที่ดีๆก่อนแล้วครับ
เครื่องเสียง New X-trail ลองรับกล้อง360 องศา100% โทร 084 464 4141
http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,504.0.html

ออฟไลน์ teb

• **

update หน่อยครับ ตอนนี้มีหลายที่ทำได้แล้วครับ เพราะ interfade ยี่ห้อ Skott เขาออกรุ่นใหม่สำหรับ Teana และ X-trail ครับ แต่ถึงจะบอกว่าทำได้ แต่ ก็ไม่เหมือนของเดิม 100% หรอกนะครับ ได้ประมาณว่าใกล้เคียงของเดิมครับ อย่าลืมว่า Pioneer ไม่มีฟังชั่นให้เลือกดูกล้องทีละตัวได้เหมือนของเดิมนะครับ ลองสอบถามแต่ละที่ดีๆก่อนแล้วครับ

มีแนวโน้มที่ดี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Khundino

• สมาชิก ID: 2293
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: Kae

แสดงว่ารับสาย-วางสายใช้ได้แล้วใช้มั้ยครับ ข่าวดีสุดๆเลยครับ จอผมใช้แค่ตอนเข้าจอดอยู่แล้ว

อย่างไรก็ดีใครมีโอกาสได้ทำเครื่องเสียงก็ฝากดูพินข้างล่างนี้ทีนะครับว่ามันใช้ทำอะไร Service manual มันใช้ตัวย่อเลยไม่รู้ว่ามันคืออะไร
- รุ่น 7 นิ้ว
หลังวิทยุ pin 30(MR output) ต่อไป BCM pin 110(GND AUTOLIGHT SENSOR)
- รุ่น 5 นิ้ว
หลังวิทย pin 52(CAM DET) ต่อไปกราวด์

ออฟไลน์ exorcist

• สมาชิก ID: 2333
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: อึ้ง
ขอปูเสื่อรอดูผู้กล้าก่อน... ::) :-\

ออฟไลน์ DupontHC

• สมาชิก ID: 1469
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: บูลย์
ขอปูเสื่อรอดูผู้กล้าก่อน... ::) :-\

ผมก็คงงั้นครับ

ออฟไลน์ pmc

ใครอยากลองทำinboxบอกมาเลยนะครับ เดี่ยวจัดให้ครับ