ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: sun roof น้ำซึมกันบ้างมัียครับ  (อ่าน 2116 ครั้ง)

ออฟไลน์ parnuwat

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 856
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: pompam
    • รางวัลและกิจกรรม
sun roof น้ำซึมกันบ้างมัียครับ
« เมื่อ: 30 พ.ค. 2016, 11:14:25 »
 Share 
สอบถามเพื่อนๆ ของผม XT 2.5V เมื่อสัปดาห์ก่อนไปล้างรถเครื่องอัตโนมัติ ผมเปิดบังแดด SUN ROOF และอยู่ในรถสังเกตุว่ามีน้ำหยดจาก SUNROOF บริเวณด้านข้างบริเวณใกล้ๆกับขอบลูกยางพับ(ตัวกระดก SUNROOF) แต่ไม่ได้ซึมเข้ามาถึงฉนวนหลังคา เหมือนมันยังอยู่ในรางด้านข้าง ตอนแรกคิดว่าปิดไม่แน่น เมื่อวานฝนตกหนักลองเปิดบังแดดเอามือลูบๆดู ก็เปียกแต่คราวนี้แน่ใจว่าปิดแน่นแน่เพราะเปิดบังแดดแค่ครึ่งเดียว เลยขอถามเพื่อนๆว่าเป็นเหมือนกันมั๊ย เป็นเรื่องปกติ หรือป่าว เพราะเค้าเหมือนออกแบบมาให้มีรางน้ำ (มันจะเข้ามาได้ หรือป่าวครับ และน้ำที่มันซึมหยดเข้ามามันไปไหนต่อ)

ออฟไลน์ NKB

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3090
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ก
  • ชื่อเล่น: น้อง
Re: sun roof น้ำซึมกันบ้างมัียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พ.ค. 2016, 16:25:19 »
xtrail ผมไม่มีหลังคาแก้ว แต่คันอื่นมีครับ
ปกติจะมีน้ำเข้าได้บ้างครับ แต่จะมีรางน้ำด้านข้าง คือน้ำจะไม่เข้าไปด้านในครับ

ออฟไลน์ ป๊อบเล็ก

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5243
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบเล็ก
Re: sun roof น้ำซึมกันบ้างมัียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ค. 2016, 16:51:14 »
ยางกันฝุ่นที่อยู่รอบกระจกบนหลังคา สามารถกันน้ำได้ในระดับหนึ่งครับ เมื่อเกินความสามารถของยางน้ำจะซึมผ่านเข้ามาได้ แต่จะไหลลงไปในรางน้ำที่ออกแบบไว้ ที่ปลายโครงสร้างชุดกระจกที่ออกแบบเป็นรางน้ำตรงบริเวณมุมทั้ง4 จะมีรูระบายน้ำออกสู่ด้านล่าง ต่อผ่านท่ออ่อน ร้อยผ่านโครงสร้างตัวถังบริเวณเสามุ่งไปยังพื้นรถด้านล่างเพื่อให้น้ำออกครับ ผมไม่ได้อธิบายจากxtrailนะครับ แต่โดยปกติจะเป็นแบบนี้เกือบทุกคัน ที่พบว่าต่างก็บางรุ่นรูน้ำมี2จุดแต่พบน้อยมากครับ

ออฟไลน์ parnuwat

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 856
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: pompam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พ.ค. 2016, 14:48:14 »
ถ้าปกติมันสามารถซึมมาได้ ผมก็สบายใจแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ :emo_090:

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8816
  • จังหวัด: จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: นครอัญมณี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พ.ย. 2018, 01:04:40 »
น้ำมันซึมมาอยู่ในรางได้ เดี๋ยวมันก็แห้งได้ครับ แค่ขับรถออกไปโดนแดดไม่นานเอง