ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ Video input ใส่จอเดิมๆแบบนี้พอไหวเปล่า  (อ่าน 6048 ครั้ง)

ออฟไลน์ terawats

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5587
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี/ Chonburi
  • ชื่อเล่น: terawats
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อยากได้ Video input ใส่จอเดิมๆถ้าต่อวงจรแบบนี้จะใช้ได้เปล่า
หลักการคือเอา Video เข้าทางกล้องมองหลังโดยใช้สวิทย์เลือกเปิด/ปิดเอา
แต่ใส่ Relay เพิ่มไว้ให้ตัดเข้ากล้องมองหลังอัตโนมัตเมือเข้าเกียร์ถอย
แล้วตัดกลับมาเป็น Video input เองเมือเปลียนเป็นเกียรอื่นๆ
ผมเองยังไม่ได้ลองทำอยากได้ความเห็นท่านอื่นๆทำแบบนี้มันจะติดปัญหาอะไรเปล่า
ถ้าไม่ติดอะไรว่าจะลองทำดูครับ

วงจรใช้ Relay แบบง่ายๆครับ

เตรียมตัว Relay กับแผ่น PCB รอไว้แล้วแต่ยังไม่ได้เดินสาย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
 :emo_114:

ออฟไลน์ Khundino

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2293
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Kae
เป็น diagram ที่น่าสนใจนะครับ ซึ่งโดยส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นไปได้ครับ มีที่ต้องลุ้น 2 จุดคือ 1)ภาพโดนตัดเมื่อความเร็วเพิ่มขึ้นรึไม่ และ 2)เส้นบนจอที่ขึ้นมาช่วยกะระยะตอนถอยจอดจะค้างอยู่ตลอดรึเปล่า

ยังไงถ้าทำแล้วได้ผลเป็นอย่างไร รบกวนมาแจ้งเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ออฟไลน์ BigT43

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5123
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บิ๊ก
เคยทำกับ L33 ครับ หลักการแบบเดียวกัน แต่ไม่ work เพราะรถยังจับสัญญาณ D หรือ อื่นๆ นอกจาก R ถึงแม้จะหลอกสัญญาณ R ด้วยสวิทซ์ก็ตาม เพราะสัญญาณกล้องหลังจะมาจาก AVM  ผมไม่ได้หลอกสัญญาณให้ AVM ด้วยเพราะว่า AVM ต้องใช้ function BSW และ LDW ขณะขับขี่  ส่วน XTRAIL ไม่ได้ใช้ BSW กับ LDW อาจจะหลอกสัญญาณให้ AVM ได้

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2202
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: ภาส
Xtrail เป็นระบบ canbus ครับ ใช้ relay แบบที่คุณคิดไว้ น่าจะไม่ได้นะครับ แต่ ลองดูได้เลย ครับ

ผมลองทำใน Teana L33 มาหละ ต้องใช้กล่อง AV canbus ถึงจะทำได้ครับ

ปล ใน Xtrail จะแตกต่างกับ Teana นิดหน่อยตรงระบบเสียงนะครับ
Xtrail สามารถต่อระบบเสียงจากด้านหลังวิทยุได้เลยไม่ต้องเสียบสายด้านหน้าเหมือน Teana นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2016, 12:50:53 โดย pmc »
เครื่องเสียง New X-trail ลองรับกล้อง360 องศา100% โทร 084 464 4141
http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,504.0.html

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ยังไงขอลองทดสอบดูหน่อยได้ผลยังไงจะมารายงานนะครับ

ออฟไลน์ Wisittan

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6025
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: ตูม
ทดลองใส่ช่องvideo จาก navigation ผมไม่รู้ว่าใช้สัญญาณระบบอะไร ถ้าเป็นระบบธรรมดาทั่วไป น่าจะแสดงผลได้ง่ายกว่า ไม่ต้องแปลงหลายอย่าง

ออฟไลน์ Road Warrior

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4337
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Road Warrior
ทดลองใส่ช่องvideo จาก navigation ผมไม่รู้ว่าใช้สัญญาณระบบอะไร ถ้าเป็นระบบธรรมดาทั่วไป น่าจะแสดงผลได้ง่ายกว่า ไม่ต้องแปลงหลายอย่าง

แปลว่าอะไรครับ  O0 :-X :emo_113: :emo_114:

ออฟไลน์ stream

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5131
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
ผมละชอบเลยครับ ชอบ DIY แชร์และเปิดกว้างเหมือนกัน  :emo_051:

ดูจากวงจรแล้วน่าจะทำงานได้ถูกต้องตามที่คุณ terawats ออกแบบไว้
หากอยากจะปรับวงจร อุปกรณ์หลายตัวลด/ไม่ต้องต่อได้ครับ...

ส่วนจะใช้งานได้หรือเปล่า ผมเองคิดเหมือนสมชท่านอื่นๆละครับเรื่องจออาจจะไม่รับ เพราะจอเราสื่อสารกับกล่อง avm ผ่าน canbus ด้วย

แต่ถ้าคุณ terawats อยากลองก็เบาๆก่อน
ยังไม่ต้องตัดสาย camera signal และ camera gnd
ลองต่อไฟ 12v (batt, acc หรือ ig) เข้าที่สายรับสัญญาณ reverse (pin#25) ดูก่อน
ถ้าจอเราทำงาน (สลับไปแสดงภาพดำ, ไม่มีสัญญาณ video input) ก็แสดงว่าโอเลยครับ  :emo_102:
แต่ถ้าไม่เป็นตามนี้ไม่ต้องไปต่อครับ

.......แต่ถ้าคุณ terawats อยากลองก็เบาๆก่อน
ยังไม่ต้องตัดสาย camera signal และ camera gnd
ลองต่อไฟ 12v (batt, acc หรือ ig) เข้าที่สายรับสัญญาณ reverse (pin#25) ดูก่อน
ถ้าจอเราทำงาน (สลับไปแสดงภาพดำ, ไม่มีสัญญาณ video input) ก็แสดงว่าโอเลยครับ  :emo_102:
แต่ถ้าไม่เป็นตามนี้ไม่ต้องไปต่อครับ

กำลังคิดอยู่เลยครับว่าจะทดลองยังไงโดยไม่ไปตัดสายเดิมๆ
ที่อยากได้ก็คือคอนเน็คเตอร์แบบของรถแต่หาซื้อไม่ได้จริงๆ
ถ้าหาไม่ได้จริงๆอาจจะลองตัดสาย reverse ดูแค่เส้นเดียวก่อน
ตามที่คุณ stream แนะนำครับ

เป็น diagram ที่น่าสนใจนะครับ ซึ่งโดยส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นไปได้ครับ มีที่ต้องลุ้น 2 จุดคือ 1)ภาพโดนตัดเมื่อความเร็วเพิ่มขึ้นรึไม่ และ 2)เส้นบนจอที่ขึ้นมาช่วยกะระยะตอนถอยจอดจะค้างอยู่ตลอดรึเปล่า

ยังไงถ้าทำแล้วได้ผลเป็นอย่างไร รบกวนมาแจ้งเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ข้อแรกผมคิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาเพราะเท่าที่ลองถอยรถเร็วๆมันก็ไม่ตัดจากกล้องมองหลัง
ส่วนข้อสองผมคิดว่าเส้นพวกนั้นน่าจะออกมาจากกล่อง AVM ยังไงถ้าผมได้ลองแล้วจะมารายงานนะครับ

Re: อยากได้ Video input ใส่จอเดิมๆแบบนี้พอไหวเปล่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พ.ค. 2016, 06:03:40 »
เคยทำกับ L33 ครับ หลักการแบบเดียวกัน แต่ไม่ work เพราะรถยังจับสัญญาณ D หรือ อื่นๆ นอกจาก R ถึงแม้จะหลอกสัญญาณ R ด้วยสวิทซ์ก็ตาม เพราะสัญญาณกล้องหลังจะมาจาก AVM  ผมไม่ได้หลอกสัญญาณให้ AVM ด้วยเพราะว่า AVM ต้องใช้ function BSW และ LDW ขณะขับขี่  ส่วน XTRAIL ไม่ได้ใช้ BSW กับ LDW อาจจะหลอกสัญญาณให้ AVM ได้

ขอบคุณมากครับเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผมมากเลย
L33 มี BSW กับ LDW มันคงต้องคุยกันผ่าน CAN BUS เป็นหลักแน่ๆ
ส่วน XTrail ไม่มี BSW กับ LDW ก็คงต้องลองดูก่อน
ไว้ผมลองแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานครับ

Re: อยากได้ Video input ใส่จอเดิมๆแบบนี้พอไหวเปล่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พ.ค. 2016, 06:09:03 »

เท่าที่ผมเปิดดูด้านหลังวิทยุรุ่นนี้มี Navigator ในตัวถ้าจะเอา Video เข้าผ่านช่องทางนี้คงต้องแกะตัววิทยุเลยไม่น่าจะง่ายครับเพราะที่แน่ๆระบบ Navigator ภายในตัวมันไม่ได้ใช้สัณญาณ Video อนาลอกธรรมดาแน่ๆเพราะภาพมันชัดมากๆครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พ.ค. 2016, 10:36:16 »
วันนี้มีเวลาเลยลองแกะรถทดลองดูได้ข้อสรุปตามนี้

การทดลองที่ 1
ลองตัดสาย Speed input ดูแล้วลองกตปุ่ม Camera เพื่อดูภาพจากกล้อง
จากนั้นลองขับรถดูปรากฎว่าวิ่งไปได้หน่อยเดียวจอก็ตัดออกจากกล้องแล้ว

สรุป: ตัวเครื่องเสียงไม่ได้ใช้สาย Speed input ในการตัดกล้องตอนเราขับรถ
       ตัวเครื่องเสียงน่าจะเอา Speed มาจาก CAN BUS ไม่ก็ GPS ไม่สามารถหลอกด้วยวิธีนี้ได้

การทดลองที่ 2
ตัดสาย Reverse input แล้วลองเข้าเกียร์ถอยดูปรากฎว่าตัวเครื่องเสียงสามารถตัดไปเป็น
กล้องมองหลังได้ถึงแม้จะไม่ต่อสาย Reverse input จากนั้นลองป้อนไฟเข้าสาย Reverse input ดูปรากฎว่าตัวเครื่องเสียงก็ไม่ตัดไปเป็นกล้องมองหลังอยู่ดี

สรุป: ตัวเครื่องเสียงน่าจะเอาสัญญาณ Reverse มาจาก CAN BUS ไม่สามารถหลอกด้วยวิธีนี้ได้เช่นกัน

ภาพตอนตัดสาย Reverse แล้วป้อนไฟดู

จากการทดลองทั้งสองแบบนี้ถ้าจะหลอกตัวเครื่องเสียงคงต้องใช้ CAN BUS อย่างเดียวจริงๆแล้วละครับเพื่อนๆใครจะลองคงไม่ต้องลองแล้วผมลองให้แล้วครับด้วยความเศร้า
ถอดใจแล้วก็เลยต่อสาย Speed กับสาย Reverse คืนแบบเนียนๆตามรูป

:emo_069:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2016, 10:39:59 โดย terawats »

ออฟไลน์ Nadech

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6608
  • ชื่อเล่น: กทม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พ.ค. 2016, 11:44:41 »
ผลสรุปเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2202
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: ภาส
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พ.ค. 2016, 18:48:54 »
วันนี้มีเวลาเลยลองแกะรถทดลองดูได้ข้อสรุปตามนี้

การทดลองที่ 1
ลองตัดสาย Speed input ดูแล้วลองกตปุ่ม Camera เพื่อดูภาพจากกล้อง
จากนั้นลองขับรถดูปรากฎว่าวิ่งไปได้หน่อยเดียวจอก็ตัดออกจากกล้องแล้ว

สรุป: ตัวเครื่องเสียงไม่ได้ใช้สาย Speed input ในการตัดกล้องตอนเราขับรถ
       ตัวเครื่องเสียงน่าจะเอา Speed มาจาก CAN BUS ไม่ก็ GPS ไม่สามารถหลอกด้วยวิธีนี้ได้

การทดลองที่ 2
ตัดสาย Reverse input แล้วลองเข้าเกียร์ถอยดูปรากฎว่าตัวเครื่องเสียงสามารถตัดไปเป็น
กล้องมองหลังได้ถึงแม้จะไม่ต่อสาย Reverse input จากนั้นลองป้อนไฟเข้าสาย Reverse input ดูปรากฎว่าตัวเครื่องเสียงก็ไม่ตัดไปเป็นกล้องมองหลังอยู่ดี

สรุป: ตัวเครื่องเสียงน่าจะเอาสัญญาณ Reverse มาจาก CAN BUS ไม่สามารถหลอกด้วยวิธีนี้ได้เช่นกัน

ภาพตอนตัดสาย Reverse แล้วป้อนไฟดู

จากการทดลองทั้งสองแบบนี้ถ้าจะหลอกตัวเครื่องเสียงคงต้องใช้ CAN BUS อย่างเดียวจริงๆแล้วละครับเพื่อนๆใครจะลองคงไม่ต้องลองแล้วผมลองให้แล้วครับด้วยความเศร้า
ถอดใจแล้วก็เลยต่อสาย Speed กับสาย Reverse คืนแบบเนียนๆตามรูป

:emo_069:

:emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051:
เครื่องเสียง New X-trail ลองรับกล้อง360 องศา100% โทร 084 464 4141
http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,504.0.html