ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้หรือไม่ ฝาท้ายx-trail เป็นพลาสติก  (อ่าน 5483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arareonline

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6196
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: อินดี้
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อ่านไม่ผิดคับ ผมคิดว่าหลายคนคงรู้และทราบ และอีกหลายคนไม่รู้และไม่ทราบ

ผมเองที่เพิ่งรู้วันนี้ตอนเปลี่ยนป้ายทะเบียนรถ ช็อคไปแป๊บนึง ว่าเฮ้ยรถราคาขนาดนี้ ไหงฝาท้ายเป็นพลาสติกพ้นสีเหมือนกันชน คำถามมากมายวิ่งเข้ามาในหัวเพื่อหาถึงเหตุผลที่คงไม่ใช่แค่ความต้องการที่จะลดต้นทุน

เลยเป็นที่มาที่เปิดกระทู้นี้เพราะอยากทราบความเห็นหรือข้อมูลจากท่านสมาชิกเจ้าของรถคับ

? เป็นพลาสติกเฉพาะรุ่นฝาท้ายไฟฟ้ารึเปล่า ระบบยกจะได้ไม่ต้องรับภาระหนักเกินไป
? มองว่าก็เวลาชนจะได้เปลี่ยนถูกๆๆ (รึเปล่า?)
? ความปลอดภัยเวลาถูกชนท้าย เป็นไงเชื่อ euro NCAP ได้ใช่มั้ย หรือที่ตปท เป็นเหล็ก

ออฟไลน์ noombanpong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3439
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ratchaburi
  • ชื่อเล่น: noom
Re: รู้หรือไม่ ฝาท้ายx-trail เป็นพลาสติก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พ.ค. 2016, 17:13:53 »
ถึงเป็นพลาสติคแต่ก็แข็งแรงนะครับ 8)

ออฟไลน์ Wichien_T

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2099
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Wichien
  • I have a good day.
Re: รู้หรือไม่ ฝาท้ายx-trail เป็นพลาสติก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2016, 08:39:07 »
? เป็นพลาสติกเฉพาะรุ่นฝาท้ายไฟฟ้ารึเปล่า ระบบยกจะได้ไม่ต้องรับภาระหนักเกินไป

ของผม 2.0E ไม่ใช่รุ่นฝาท้ายไฟฟ้า ก็เป็นพลาสติก เข้าใจว่าคงไม่แยกรุ่นครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2016, 10:05:41 »
เขียนกันไว้นานแล้วที่  http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,1891.msg48129.html#msg48129

ผมเขียนไว้ว่า

"ใช่ครับ เป็นพลาสติคโพลิเมอร์ เพื่อลดน้ำหนักประตูท้าย ลดภาระมอเตอร์ ลดน้ำหนักรถ ในขณะที่ความปลอดภัยคงเดิมหรือดีกว่าโลหะ ครับ

รถยนต์ยุโรปราคาแพงหลายยี่ห้อก็ทำครับ Volvo ก็ทำครับ เสียก็ซ่อมได้หนักมากก็เปลี่ยนทั้งบาน ถ้ามีประกันชั้น1  อยู่แล้ว ก็ไม่กลัวครับ อย่างไรก็ตามมันไม่ได้พังง่ายๆถ้าอยู่ดีๆหรอกครับ นัยว่าจะแข็งแรงกว่าโลหะด้วยซ้ำ

ปืน Glock ยังมีส่วนที่เป็น พลาสติคโพลิเมอร์เลย เป็นปืนที่ชื่อต้นๆของโลกเลยครับ"

ถ้าพวก Volvo ทำ ต้องบอกว่า X-Trial ราคา แค่นี้ ยังใจปล้ำทำตาม  มากกว่าครับ

และถ้าจะคิดว่าราคามันจะถูกๆ เปลี่ยนถูกๆ ของใหม่ผมว่า ไม่ เชียงกงขยะญี่ปุ่นก็ไม่ถูกกว่า แน่นอนครับ

ความปลอดภัยเวลาถูกชนท้าย รถในกลุ่มยี่ห้อนี้และยี่ห้ออื่นไม่ว่าจะเป็นเหล็กหรือพลาสติค เห็นการทดสอบบ้างหรือยังครับ ? ส่วนผม อยากเห็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ yodkomm

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6324
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: yod
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ค. 2016, 14:09:56 »
เข้ามาอ่านก็ตกใจนะครับว่าเป็นพลาสติก เลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติมถึงความปลอดภัยของเจ้า XTrail มา
http://www.euroncap.com/en/results/nissan/x-trail/7883
เห็นว่าได้ 5 ดาวเลย ก็อุ่นใจเรื่องความปลอดภัยขึ้นเยอะ

เสียดายว่ารุ่น 2.0 ไม่มีม่านถุงลมแค่นั้น

ออนไลน์ Pha

• สมาชิก ID: 6155
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Sit
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พ.ค. 2016, 18:14:20 »
ผมเคยแกะรถอีกค่ายนึง ของฝรั่งเศษ
5 ประตูเหมือนกัน
แก้มหน้าทั้ง 2 ข้าง
ก็เป็นพลาสติกครับ
คิดว่าคงได้รับการออกแบบ
มาอย่างดีแล้วครับ
xt เราก็เหมือนกันแหละ
คงทดสอบมาอย่างดีแล้วเช่นกัน

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พ.ค. 2016, 22:16:03 »
ผมเคยแกะรถอีกค่ายนึง ของฝรั่งเศษ
Renault Espace ใช่ป่ะครับ

ออนไลน์ Pha

• สมาชิก ID: 6155
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Sit
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พ.ค. 2016, 18:18:15 »
Renault Espace ใช่ป่ะครับ
สิงห์โต ยืนสองขา ครับ
 ^-^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2288
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 พ.ค. 2016, 17:12:45 »

แก้มพลาสติก มีผลต่อการชนคนเดินถนนครับ เพื่อลดอาการบาดเจ็บ

Murano ถ้าจำไม่ผิดก็เป็นฝาท้ายแบบเดียวกันครับ

ออฟไลน์ ppbuycar

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8196
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: chitcar
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2017, 16:54:45 »
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ

ออฟไลน์ ck9127

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 8225
  • จังหวัด: nonthaburi
  • ชื่อเล่น: ซี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2017, 18:34:11 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lamduan

• *
  • สมาชิก ID: 8253
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: จ๋าย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ม.ค. 2018, 11:30:50 »
ข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ Nod

• *
  • สมาชิก ID: 8179
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: โนด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2018, 14:22:13 »
ดีครับ