ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: สติกเกอร์กันรอย หน้าปัทม์ความเร็ว และจอ Touch Screen  (อ่าน 5536 ครั้ง)

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สำหรับคนที่ชอบกันรอย

มีกระทู้นึงผมหาไม่เจอ (ท่านใดหาเจอช่วยโพสต์ลิงค์เป็นข้อมูลเชื่อมโยงเพิ่มเติมให้เพื่อนสมาชิกเป็นทางเลือกหน่อยครับ) ที่เราคุยกันว่าผมสั่งซื้อสติกเกอร์กันรอยมา ครั้นพอผมได้ของมาก็ไม่อยากติดสติกเกอร์เนื่องจากติดยาก ทำให้เรียบยาก ผมเลยลองไปซื้อแผ่นสุญญากาศขนาด A4 เอาสติกเกอร์ที่ได้มามาทำแบบ ตัด และลองแปะดู ใช้ได้ครับ คือมันไม่ใส่ซะ 100% ไม่เรียบ 100% แต่สำหรับการใช้งานถ้าไม่เพ่งดูมันก็เป็นเหมือนปกติครับ พอใจมากครับ

ผมซื้อมาสองแผ่น อีกแผ่นเหลือก็เลยลองแปะหน้าจอ touch screen ดูครับ ใช้งานได้ดีครับ

ข้อดีคือ

- แปะง่าย ความเรียบใสรับได้
- เอาออกง่ายไม่ทิ้งรอย

ภาพแรกเป็นสติกเกอร์ที่ผมซื้อมานะครับ
ภาพสองคือที่ผมตัดจาก A4 หนึ่งแผ่นได้หนึ่งจอ
ภาพสามคือที่ตัดแล้ว
ภาพสี่คือที่ติดแล้ว ครับ
ส่วนที่ touch screen ลืมถ่ายครับ

ออฟไลน์ nirut

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6364
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตี๋
ดูจากในรูปไม่น่าใช่สติกเกอร์นะครับ น่าจะเป็นฟิล์มเหมือนฟิล์มติดหน้าจอมือถือถ้าคนที่ไม่เคยติดจะติดยากครับจะเป็นฟองอากาศเยอะ ใบนี้ถ้าไม่ได้ใช้ผมขอซื้อต่อครับ

ดูจากในรูปไม่น่าใช่สติกเกอร์นะครับ น่าจะเป็นฟิล์มเหมือนฟิล์มติดหน้าจอมือถือถ้าคนที่ไม่เคยติดจะติดยากครับจะเป็นฟองอากาศเยอะ ใบนี้ถ้าไม่ได้ใช้ผมขอซื้อต่อครับ

คือแล้วแต่จะเรียกกระมังครับ

เอาพจนานุกรมก่อน

Film = a thin layer of something on a surface

Film = (a length of) dark plastic-like material that can record images as photographs or as a moving picture

Film ฟิล์ม สำหรับผม คือคำกว้างๆ อะไรที่มันเป็นแผ่นบางๆที่ผิว ทางวิทยาศาสตร์ปกติเราเรียก แผ่นฟิล์ม ครับ หรืออีกนัยยะ หมายถึงที่ผมถ่ายรูปเมื่อก่อนม้วนๆอันนี้เรียกว่า ฟิล์ม ครับ

ส่วน ร้านค้า เขาโพสต์ว่า
New Car Dashboard Paint Protective Cover Sticker Film For Nissan X-TRAIL ครับ ตามนี้
http://www.aliexpress.com/item/New-Car-Dashboard-Paint-Protective-Cover-Sticker-Film-For-Nissan-X-TRAIL-2014-2015-99-Light/32613372637.html

ที่บ้านผม สำหรับรถ อะไรที่เป็นแผ่นฟิล์มแล้วมีสารเหนียวให้ติด ผมเรียกว่าสติกเกอร์ ครับ แม้แต่มือถือ ผมก็ใช้คำว่า ไปติดสติกเกอร์กันรอย ครับ ส่วนแผ่นที่ผมใช้ไม่มีสารเหนียว ผมเรียกแผ่นสูญญากาศ ครับ

ติดหน้าจอ เรียกกันว่า ฟิล์ม จริงๆก็ถูกส่วนนึง แต่อะไรๆที่แผ่นใสบางๆก็เป็นฟิล์ม ทั้งนั้น ผมแปลกใจเหมือนเมื่อก่อนที่ผมไม่อยู่เมืองไทยกลับมา เขาขาย พรบ.กัน ผมงง เดี๋ยวนี้ พระราชบัญญัติ มีขายตามท้องตลาดแล้วเหรอ  :-X

ส่วน ขายให้ผมคงขายให้ไม่ได้ครับ ต้องเก็บไว้เป็นแบบ กำลังคิดหางานให้ลูกน้องราชการที่รายได้น้อย นั่งตัดแผ่นสูญญากาศติดหน้าจอขายครับ ขอเอาไว้เป็นแบบตัดเผื่อของผมต้องเปลี่ยนด้วยครับ

ขอบคุณในความเห็นนะครับ

ปล. จริงๆนะ ถ้าให้ติดง่ายๆคงต้องเอาแผ่นจอทั้งแผ่นออกมาติดครับ แต่ก็นะ แผ่นพลาสติคหน้าจอทั้งจอมันแค่ 1300 เอง เน๊าะ รื้อแล้วเปลี่ยนทั้งแผ่นอาจคุ้มกับการรื้อมากกว่า

ออฟไลน์ nirut

• สมาชิก ID: 6364
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตี๋
ภาษาอังกฤษผมอ่านไม่ออกหรอกครับ พอดีผมโง่ผมจบแค่ ป.6โรงเรียนวัด เห็นเขาเรียกฟิล์มก็เรียกตามเขา ภาษาไทยยังพิมพ์ไม่ค่อยถืกเลยครับ 555:)

ภาษาอังกฤษผมอ่านไม่ออกหรอกครับ พอดีผมโง่ผมจบแค่ ป.6โรงเรียนวัด เห็นเขาเรียกฟิล์มก็เรียกตามเขา ภาษาไทยยังพิมพ์ไม่ค่อยถืกเลยครับ 555:)

ผมก็จบจากโรงเรียนวัดเช่นกันครับ วันไหนมีวิชาศาสนาก็เข้าไปเรียนกันที่ศาลาวัดเลย แต่ไม่ว่าภาษาใดๆ ของชิ้นเดียวกันเรียกได้เยอะแยะ

ของภาษาไทยเหมือนกันยังเข้าใจต่างกัน เหมือนความนิ่มของรถ หรือผีช่องแอร์ ที่คุณเคยว่าไว้ นับประสาอะไรกับคำที่เอามาจากภาษาต่างประเทศ อย่าไปเก็บมันเป็นสาระเลยจริงไหมครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ ballja

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6392
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บอล
พี่ครับ ผมขอซื้อแผ่นติดสุญญากาศ ที่ตัดแล้วหน่อยครับผม
ทั้งหน้าจอรถ และtouch screen อย่างละ 1 ชุดครับ
ถ้าพี่ตัดเสร็จแล้ว รบกวนแจ้งเลขบัญชีกับราคาได้เลยครับผม
ขอบคุณมากครับพี่

พี่ครับ ผมขอซื้อแผ่นติดสุญญากาศ ที่ตัดแล้วหน่อยครับผม
ทั้งหน้าจอรถ และtouch screen อย่างละ 1 ชุดครับ
ถ้าพี่ตัดเสร็จแล้ว รบกวนแจ้งเลขบัญชีกับราคาได้เลยครับผม

มาราชการ ตจว ครับ สัปดาห์หน้าเดี๋ยวบอกลูกน้องทำให้ครับ

เงินทั้งหมดให้ลูกน้องที่หนี้สินแยะไปดูแลลูกช่วงเปิดเทอมครับ

ออฟไลน์ Pha

• สมาชิก ID: 6155
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Sit

มาราชการ ตจว ครับ สัปดาห์หน้าเดี๋ยวบอกลูกน้องทำให้ครับ

เงินทั้งหมดให้ลูกน้องที่หนี้สินแยะไปดูแลลูกช่วงเปิดเทอมครับ
ใจบุญจังเรยยย
 :emo_051:

ออฟไลน์ ballja

• *
  • สมาชิก ID: 6392
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: บอล

ขอบคุณพี่มากครับผม
ตั้งหน้าตั้งตารอๆๆ. ^^

ออฟไลน์ MD

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1245
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: MD

ออฟไลน์ yokohamafleet