ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับไฟหน้ารถด้วยตัวเอง  (อ่าน 6162 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhee

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5925
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: มีมี๊
    • รางวัลและกิจกรรม
ปรับไฟหน้ารถด้วยตัวเอง
« เมื่อ: 05 เม.ย. 2016, 15:44:53 »
 Share 
 :)  ผมใช้รถ x-trail รุ่น 2.5 ตัวท้อป มีปัญหากับไฟหน้าต่ำเกินไป ขับรถไปต่างจังหวัดรู้สึกรำคาญกับไฟที่ต่ำเกินไปจริงๆ ผมจึงปรับไฟเองซะเลย กะว่าจะให้ช่างที่ศูนย์ฯทำให้ คิดอีกที...ช่างจะทดสอบระดับไฟได้ยังไงกันนะ?...ด้วยเหตุนี้จึงลงมือทำแบบลองผิดลองถูกครับ เริ่มกันเลยจ้า

1) เปิดท้ายแกะซองเครื่องมือท้ายรถ ใช้แค่ปะแจเบอร์ 10 และไขควงด้ามดำ
2) ใช้ไขควงหัวแบน แงะหัวหมุดสีดำ 2 หัวเบาๆ (ด้านหน้ารถตามรูป)
3) ใช้ปะแจเบอร์ 10 หมุนน็อต อย่าใช้ไขควงหมุนเด็ดขาด เดี๋ยวหัวน็อตจะเยินเพราะมันแน่นมาก
4) ดันสลักด้านในตามหัวลูกศร (ปั้มนูนกำกับไว้)  จากนั้นสไลด์ขึ้น จะได้ท่อไอดีออกมาได้ตามรูป
5) ควรถอดสลักขั้วสายไฟหน้าสีขาวออกเพราะจะสะดวกในการหมุนปรับ และอย่าใช้ไขควง (หัวน็อตพลาสติกจะเยิน) ต้องใช้ปะแจเบอร์ 8 หมุน
6) การปรับไฟหน้าเงยขึ้น ให้ยืนหันหน้าเข้ารถ หมุนเกลียวเบ้าไฟหน้าตามเข็มนาฬิกา ทำในลักษณะนี้ทั้งเบ้าซ้าย และเบ้าขวา
7) ก่อนหมุนน็อตปรับไฟ ควรใช้ปากกาเคมีจุดทำตำหนิ เพราะจะทำให้ทราบรอบการปรับ จะได้ไม่งง
8)เปิดไฟหน้ารถ ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง แค่ดันก้านไฟสูง 1 ครั้ง ไฟหน้าจะติดค้างไว้ 1 นาที
9)สเตปการปรับเงย แล้วแต่ว่าจะกำหนดหมุนน็อตกี่รอบ สำหรับผม หมุน 1 รอบ = 1 สเตป จากนั้นจึงนำรถไปลองวิ่งทดสอบไฟครับ

*** ก่อนวิ่งใส่ท่อไอดีกลับโดยหมุนน็อตยึดแค่พออยู่ ส่วนปุ๊กสีดำ 2 ตัว ไม่ต้องใส่ก่อน เผื่อต้องถอดท่อมาตั้งค่าอีก ***

สมาชิกท่านใดมีคำแนะนำ โพสต์อธิบายเพิ่มเติมไว้ด้วยจะดีมากๆเลยครับ   :emo_020:

ออฟไลน์ Lieng

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 329
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เหลียง
Re: ปรับไฟหน้ารถด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 เม.ย. 2016, 20:28:27 »
สุดยอด เดียวลองทำบ้างของผม ต่ำมากๆไฟส่องไปไม่ถึง5เมตรเลย. แต่ที่ไม่ได้แก้ไขเพราะไม่ค่อยได้ขับกลางคืน ใช้รถมา ปีกว่าขับกลางคืนไม่ถึง 10 ครั้งเลย แต่ก็ต้องปรับไฟเพราะมีท่านผู้รู้และมีน้ำใจมาโพสร์บอก ก็ต้องขอทำดูครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ Panerai_007

• สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Panerai
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 เม.ย. 2016, 20:48:10 »
สุดยอดครับ เอาไป 1 Like

ออฟไลน์ pig818

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2974
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 เม.ย. 2016, 21:03:52 »
ผมจำได้ว่ามีพี่ๆใน club เขียนวิธีตั้งไฟหน้า โดยใช้ไขควงสี่แฉก (PH2x100mm) โดยไม่ถอดชิ้นส่วนนะครับ ผมก็ไม่ได้ถอดอะไรเลยไขได้เลยครับ

ออฟไลน์ stream

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5131
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 เม.ย. 2016, 22:07:55 »
ท่าทางคุณ mhee จะอึดอัดกับไฟ xtrail เราน่าดู ลงทุนรื้อซะหลายชิ้นเลย  :emo_108:

ผมขออนุญาตคุณ mhee และขอยืมรูปด้วยครับ
การปรับไฟหน้าสูงต่ำจริงๆแล้วไม่ต้องถอดชิ้นอะไร
ใช้ไขควงหัวแฉกปลายยาวหน่อยแทงลงไปหมุนปรับตามตำแหน่งที่ลูกศรสีเหลืองชี้ได้เลย

ส่วนการปรับตามมาตรฐานนั้น ใน 0 จะกำหนดระยะห่างระหว่างรถกับฉากรับแสง บนฉากจะมีเส้นบอกระดับความสูงของไฟไว้ให้ช่างปรับตามระดับนั้น

รถผมไฟหน้าอยู่ในระดับที่พอดีอยู่เลยยังไม่ได้ปรับครับ

ออฟไลน์ Apisit

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5443
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: it
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เม.ย. 2016, 22:25:27 »
ผมตั้งก็ไม่ได้ถอดอะไรเลยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 เม.ย. 2016, 00:37:17 »
ยืนยันอีกเสียงว่าไม่ต้องถอดชิ้นส่วนเลย แค่แหย่ไขควงสี่แฉกลงไปก็ปรับตั้งได้แล้ว ลองใช้ค้นหาดูกระทู้เก่าๆดูครับ

ออฟไลน์ cupid

• สมาชิก ID: 2796
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ฟอร์ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 เม.ย. 2016, 05:42:45 »
ผมใช้ไขควงแฉกด้ามเดียวครับ ไม่ต้องถอดอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ mhee

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5925
  • ชื่อเล่น: มีมี๊
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 เม.ย. 2016, 09:03:10 »
ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ ไขควงสี่แฉก ต้องไปจิ้มแล้วหมุนตรงไหนครับ  หากไปไขตรงน็อตพลาสติกสีขาวหลังโคมไฟมันติด สอดมือไม่ได้ หรือเอาไปดันตรงซี่แหวนรองน็อตที่เป็นเฟืองครับ  :(

ออฟไลน์ cupid

• สมาชิก ID: 2796
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ฟอร์ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เม.ย. 2016, 10:27:10 »
ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ ไขควงสี่แฉก ต้องไปจิ้มแล้วหมุนตรงไหนครับ  หากไปไขตรงน็อตพลาสติกสีขาวหลังโคมไฟมันติด สอดมือไม่ได้ หรือเอาไปดันตรงซี่แหวนรองน็อตที่เป็นเฟืองครับ  :(

เอาไขควงแทงลงไปจากทางด้านบน ประมาณแนวเกือบดิ่งเลยครับ มันจะไปหมุนเฟืองพอดีครับ

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 เม.ย. 2016, 12:43:39 »
ประมาณนี้

ออฟไลน์ Wichien_T

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2099
  • พลังน้ำใจ : 16
  • ชื่อเล่น: Wichien
  • I have a good day.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 เม.ย. 2016, 16:16:51 »
ผมใช้ไขควงที่ก้านงอได้ ไม่ต้องแกะอุปกรณ์ใดๆ ออกเลยครับ