ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Paddle shift ใน Xtrail  (อ่าน 10407 ครั้ง)

ออฟไลน์ stream

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5131
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
    • รางวัลและกิจกรรม
Paddle shift ใน Xtrail
« เมื่อ: 28 มี.ค. 2016, 19:52:40 »
 Share 
โปรเจคนี้ผมวางแผนทำอยู่นานเพิ่งจะติดตั้งสำเร็จและใช้งานได้สมบูรณ์ครับ
อันนี้เป็นงาน DIY ดัดแปลงเยอะพอประมาณ ไม่ใช่งาน 0 เอาของตรงรุ่นมาติดแต่อย่างใด (ของตรงรุ่นไม่มี)
ขออนุญาตลงรูปไว้เป็นแนวทางสำหรับผู้ที่อาจจะสนใจครับ

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4176
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
Re: Paddle shift ใน Xtrail
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มี.ค. 2016, 22:35:36 »
แจ๋วครับ เก่งและกล้าครับ ทำออกมาดูเนียนมาก
 :emo_051:

ออฟไลน์ Yam

• สมาชิก ID: 5496
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Yam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มี.ค. 2016, 23:50:20 »
ให้ที่หน้าปัดขึ้นรูปนี้ทำยังไงครับ

ออฟไลน์ cupid

• สมาชิก ID: 2796
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ฟอร์ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มี.ค. 2016, 05:07:13 »
สุดยอดครับ ขอแนวทางหน่อยครับ ทั้งตำแหน่งที่ยึดสวิตซ์ paddle shift กับ ฝาครอบแผงคอพวงมาลัยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ paknampho

• สมาชิก ID: 2349
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: ณัฏฐ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มี.ค. 2016, 16:31:11 »
กดยากมั้ยคับ เคยใช้ตอนขับ mazda 3 มันจะอยู่ริม ๆ อะคับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มี.ค. 2016, 17:31:49 »
คุณ Jim ขอบคุณสำหรับคำชมครับ (ใช่ป่าว) เบื้องหลังความเนียนนี่คิดเยอะอยู่ครับ และ DIY มาหลากหลายในรถคันอื่นๆ จบสวยบ้าง เละเทะก็มีครับ  :emo_111:
----------------------

คุณ Yam ตามค่า default ของหน้าปัด หน้าจอ Chassis control ไม่ได้ถูกนำมาแสดง
ซึ่งเราสามารถเข้าไปตั้งค่าหน้าจอที่เราต้องการให้แสดงได้ครับ
อธิบายยังไงดี... ต้องลองกดๆดู หรือดูตามคู่มือแนะนำการใช้งานที่ติดรถมาก็ได้ ไม่ยาก ถ้าหาไม่เจอถามมาอีกทีครับ

คุณฟอร์ด เรื่องการติดตั้งสวิทช์ผมขอเกริ่นยาวนิดนึงครับ
การติดตั้งแพดเดิลชิพสวิทช์ในรถทั่วๆไปมีสองแบบ
ติดบนคอพวงมาลัย สวิทช์จะไม่หมุนตามพวง นิสสันรุ่นอื่นๆที่มีติดตั้งจากโรงงานก็จะใช้สวิทช์แบบนี้ เช่น GTR, Altima
ส่วนรถที่ขายในบ้านเราก็จะมีมิตซูที่ใช้แบบนี้ (อื่นๆผมไม่มีข้อมูลครับ)
ข้อดีคือสวิทช์ไม่หมุนตามพวงทำให้ไม่งงตำแหน่ง +- ตอนอยู่ในโค้งหรือตอนกลับรถ
ส่วนข้อดีในเรื่องการติดตั้งคือสามารถเดินสายไฟจากสวิทช์ไปถึงที่กล่องควบคุมได้เลย (แบบหมุนตามพวงด้านล่างต้องผ่าน clock spring)
สวิทช์แบบนี้จะออกแนวเรซซิ่งและดูแข็งแรง วัสดุเป็นโลหะ ตบเบาก็นุ่มนวลตบแรงก็มั่นคงดี (ของมิตซูนะ)
เรื่องความสวยงามความชอบแต่ละคนมองไม่เหมือนกันครับ

อีกแบบคือติดตั้งบนพวงมาลัย อยู่หลังพวง รถสมัยใหม่ โต ฮอน และอีกหลายๆแบรนด์จะนิยมติดตั้งแบบนี้มาจากโรงงาน
ใน xtrail ผมเลือกติดแบบหลังพวงนี่ละ ใช้สวิทช์ของเกียครับ

ด้วยความที่สวิทช์แบบนี้หมุนตามพวง ดังนั้นสายไฟที่เดินไปถึงกล่องควบคุมก็ต้องเดินผ่านสิ่งที่เรียกว่า clock spring ซึ่งเจ้านี่จะยอมให้พวงหมุนโดยที่สายไฟทุกเส้นยังต่ออยู่ (แตร แอร์แบก ปุ่มต่างๆบนพวง)

แต่... ถ้าเป็นงานดัดดแปลง Clock spring เดิมๆในรถเราไม่มีจุดต่อเหลือให้ใช้แล้วก็ต้องหาวิธีอื่นครับ
เช่นแบบผมใช้วงจรไร้สาย ซึ่งข้อเสียคือวงจรนี้ใช้ไฟจากแบตขนาดเล็ก น่าจะใช้งานได้ไม่เกินสองปีก็ต้องถอดมาเปลี่ยนแบตก้อนใหม่ครับ (วงจรและแบตซ่อนอยู่ในพวง ใต้แอร์แบก)

เดี๋ยวค่ำๆกลับมาลงรูปตัวอย่างครับ

คุณณัฏฐ์ กดไม่ยากครับ ตัวสวิทช์ยาวมาใกล้มือ (อยู่ด้านหลัง)
+- ที่เห็นอยู่นั้นเป็นแค่สัญลักษณ์ สวิทช์ไม่ได้อยู่ตำแหน่งนั้น
เดี๋ยวผมลงรูปด้านหลังพวงจะเห็นครับ
ตอนผมสั่งสวิทช์มาก็กลัวว่าจะไกลมือเหมือนกัน โชคดีของผมที่เลือกมาได้ลงตัวกับการติดตั้ง ไม่ต้องเสียตังหลายรอบ  :emo_090:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มี.ค. 2016, 20:53:26 »
รูปตัวอย่างครับ
สวิทช์แบบติดตั้งบนคอ รูปนี้ยืมลิงก์มาจาก nissanusa

สวิทช์แบบติดตั้งบนคอรูปนี้ของมิตซู ยืมลิงก์มาจาก caradvice.com.au

สวิทช์แบบติดตั้งบนพวง รถเล็กอย่างสวิฟท์ก็มีติดมาครับ รูปตัวอย่างยืมลิงก์มาจาก autodeft.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มี.ค. 2016, 21:03:22 »
เพิ่มรูปด้านหลังพวงใน xtrail เจาะพลาสติกครอบหลังพวงเพื่อติดตั้งสวิทช์ ตามภาพครับ

สองรูปล่างนี้แถม รถอีกคันติดสวิทช์ของมิตซูแบบติดตั้งบนคอ (ไม่หมุนตามพวง) ดัดแปลงเยอะ ครอบคอพวงแทบไม่ได้ครับ แน่นๆเลย

และอันนี้ต้องผ่าครอบคอพวงมาลัยยาว ทำให้ดูไม่เนียนเท่าไหร่
แต่สำหรับคันในรูปนี้จะไม่เรียบร้อยยังไงก็เอา ขอให้ได้ใช้ paddle shift เป็นพอ

ออฟไลน์ terawats

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5587
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี/ Chonburi
  • ชื่อเล่น: terawats
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 2016, 21:08:55 »
นับถือความกล้ามากเลยครับ

ออฟไลน์ Chulapong

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3933
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Pap
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มี.ค. 2016, 01:07:19 »
สุดยอดเลยครับ... :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ mrwattanak

• สมาชิก ID: 3159
  • จังหวัด: Nongbualamphu
  • ชื่อเล่น: Wat
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มี.ค. 2016, 04:30:58 »
 :emo_051: อยากได้บ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่พอบอกได้มั๊ยครับ  8)

ออฟไลน์ cupid

• สมาชิก ID: 2796
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ฟอร์ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มี.ค. 2016, 05:00:08 »

สุดยอดมากเลยครับ ก่อนหน้านี้ผมกะจะทำแบบคันล่างสุด แต่ว่าติดอย่างเดียวคือ ต้องตัด แต่ง แผงพลาสติกครอบแผงคอ เลยคิดว่ายังไงมันก็ทำให้มันเนียนได้ยาก สุดท้าย ล้มโปรเจคครับ 555 มาถึงตอนนี้ ขี่ปรับเกียร์เอง ยังไม่ทำเลย ขี่โหมด D อย่างเดียวเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 มี.ค. 2016, 12:25:47 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาทักทายครับ

:emo_051: อยากได้บ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่พอบอกได้มั๊ยครับ  8)
เรื่องราคาอุปกรณ์ต่างๆที่ต้องเพิ่มเข้ามาสำหรับแพดเดิลชิพเดี๋ยวผมทวนๆรายการดูอีกทีแล้วบอกไปครับ (ค่าสวิทช์+กล่องควบคุมไม่น่าเกินหกพัน)
แต่.. ราคาอาจไม่ใช้ประเด็นใหญ่สำหรับผู้ใช้ xtrail ที่ต้องพิจารณามากกว่าก็คือเรื่องการดัดแปลงละครับ
- เจาะครอบหลังพวงมาลัย
- วงจรไร้สายที่ต้องมีการเปลี่ยนแบตเตอรี่
- กล่องควบคุมแพดเดิลชิพที่ต้องติดตั้งเพิ่ม ต้องตัดต่อสายไฟในรถหลายเส้นเพือจำลองสัญญาณ M ส่งให้คอมพิวเตอร์ต่างๆในรถ
หลักๆประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มี.ค. 2016, 13:22:43 »

สุดยอดมากเลยครับ ก่อนหน้านี้ผมกะจะทำแบบคันล่างสุด แต่ว่าติดอย่างเดียวคือ ต้องตัด แต่ง แผงพลาสติกครอบแผงคอ เลยคิดว่ายังไงมันก็ทำให้มันเนียนได้ยาก สุดท้าย ล้มโปรเจคครับ 555 มาถึงตอนนี้ ขี่ปรับเกียร์เอง ยังไม่ทำเลย ขี่โหมด D อย่างเดียวเลยครับ

คันนี้แฟนผมใช้ หากทำออกมาไม่สวยเนียนอาจถึงขั้นโดนสั่งห้ามโมดิฟายรถตลอดชีวิต เลยเลือกแบบติดบนพวง ผลออกมานี่ยิ้มเลยครับ  C:-)

ขอพูดเรื่อง CVT ใน XTrail นิดนิดครับ
จริงๆแล้วการตอบสนองของเกียร์ CVT ใน xtrail เรานั้นสมบูรณ์สุดๆเท่าที่นิสสันเคยทำมาละครับ (โม้เกินไปหน่อย แค่เท่าที่ผมเคยขับละกัน  :emo_108:)
เห็นว่านิสสันโมเดลใหม่ๆตั้งแต่ปี 2015 จะใช้เฟิร์มแวร์ของ TCM เป็นลักษณะนี้หมด

ขับแบบนุ่มนวลก็ทำได้ดีมากๆ (คนส่วนมากที่เลือก xtrail จะอยู่ในกลุ่มนี้)
หรือจะขับแบบดุดันหน่อยก็ตอบสนองได้ดี มีการจำลอง step คล้ายๆ AT ไม่ใช่ทื่อๆ กวาดรอบไปรอก่อนความเร็วตามไปทีหลังแบบ CVT เดิมๆ
ยังไม่รวมถึงฟีเจอร์ดีๆอีกเพียบเช่นการเพิ่ม engine brake โดยอัตโนมัติเมื่อลงทางชัน
ดังนั้นใช้ D อย่างเดียวก็ตอบสนองได้ทุกรูปแบบการขับขี่ครับ
ผมเองถ้าได้ขับก็ใช้ D เกือบตลอดเวลา จะมี M เฉพาะบางจังหวะที่วิ่งบนเขาบนดอยแค่นั้นครับ (เกียร์ xtrail มันก็ดีจริงๆนั่นละ เลยไม่ต้องใช้ M เท่าไหร่)

แต่... สำหรับบางคนที่ชอบการขับรถจะทราบดีว่า
การเลือกใช้เกียร์ให้เหมาะกับแต่ละสภาพการขับขี่ได้ด้วยตัวเองนั้นจะทำให้การขับขี่ทำได้ไหลลื่น รวมถึงลดภาระที่มีต่อเกียร์และเครื่องยนนต์ได้ในบางสถานการณ์

ดังนั้นการทีรถมี M มาให้ก็เพื่อรองรับคนกลุ่มนี้ละ และหากมีแพดเดิลชิพก็จะทำให้ใช้งานได้สะดวกกว่า M ขึ้นไปอีก
แต่มีประเด็นนิดนึงคือทั้ง M และแพดเดลิชิพผู้ขับต้องฝึกใช้ให้คุ้นเคยก่อน ถ้าไม่ฝึก งึกงักทุกราย
อาจกลายเป็นเกลียดมันไปเลยเหมือนผมตอนใช้ M ครั้งแรกเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
ลองแล้วบ่นว่า... ทำมาทำไมเนี่ย ไม่เห็นดีเลย ไปซื้อรถ MT เลยน่าจะดีกว่า
แต่พอทนฝึกใช้จนคล่องแล้วนี่ความคิดเปลี่ยนเลยครับ เป็นออพชั่นที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2016, 13:24:21 โดย stream »

ออฟไลน์ sathitsr

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5333
  • ชื่อเล่น: โกโก้
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 เม.ย. 2016, 10:30:35 »
ชื่นชมครับ  กล้ามาก  ก่อนหน้านี้ผมก็เห็นท่านนึงที่สั่งตรงมาจากญี่ปุ่น แต่ใช้กันไม่ได้ นั่นก็ต้องชมครับ  ผมเองอยากได้เหมือนกัน  แต่คงต้องนั่งรอท่าน ๆ หน่วยกล้าตาย ที่ทำสำเร็จ มาแชร์ให้ความรู้ครับ