ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้งานระบบ2wd กับ auto หน่อยครับ  (อ่าน 3064 ครั้ง)

ออฟไลน์ noomnews

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6154
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชุมพร
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ควรเลือกปรับแบบไหนดีครับ  :emo_106:
และแบบไหนประหยัดน้ำมันมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ icerx7

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3955
  • พลังน้ำใจ : 5
Re: สอบถามการใช้งานระบบ2wd กับ auto หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มี.ค. 2016, 13:23:03 »
ในเมืองรถติดๆ ปรับขับ 2 นอกเมืองออโต้ครับ มันกินตอนออกตัวเนี่ยแหละครับ เลย 40กม/ชม มันปรับเปนขับ 2

ออฟไลน์ narongsakster

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4068
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: yea
Re: สอบถามการใช้งานระบบ2wd กับ auto หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มี.ค. 2016, 23:28:28 »
ถ้าคิดว่าการปรับเป็นการเช็คระบบรถไปในตัว ก็ตามที่พี่ๆ แจ้งไว้นะครับ ส่วนตัวผม ปรับ Auto ครับ ยกเว้นตอนลุยทางดินเข้าบ้านตอนฝนตก จึงปรับ 4 lock ครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มี.ค. 2016, 07:12:36 »
ตามที่ได้จับตาการทำงานของ Auto mode เท่าที่ผมดูแล้วการขับปกติออกตัวปกติไม่รุนแรง มันก็ทำงานแค่สองล้อเองครับ ดังนั้นถ้าจะบอกว่าถ้าใช้ Auto ในเมืองจะเปลืองกว่า ผมว่าไม่น่าจะเท่าไรหรือไม่ต่างกันเลยนะครับ

เห็นว่าไงกันบ้างครับ

ท่านใดเคยจับความเปลืองทั้งสองแบบในเมืองแล้วมาเฉลี่ยจริงๆจังๆบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Panerai_007

• สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Panerai
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มี.ค. 2016, 08:35:17 »
ผมลองจับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเทียบกันทั้งแบบ Auto และขับ 2 ขับในกรุงเทพรถติดๆ อัตราไม่แตกต่างกันเลยครับลองมาหลายถังแล้วครับ ได้เท่ากัน ผมเลยปรับเป็น Auto ไว้ตลอด เวลาออกตัว หรือเข้าโค้งแรงๆเห็นความแตกต่างครับ Auto ช่วยได้มากครับ แต่ข้อเสียคือเวลาเลี้ยววงแคบๆ จะมีเสียงยางดังขึ้นมา แต่ถ้าขับ 2 จะไม่มีเสียงยางดังครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มี.ค. 2016, 08:36:26 »
ผมลองจับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเทียบกันทั้งแบบ Auto และขับ 2 ขับในกรุงเทพรถติดๆ อัตราไม่แตกต่างกันเลยครับลองมาหลายถังแล้วครับ ได้เท่ากัน ผมเลยปรับเป็น Auto ไว้ตลอด เวลาออกตัว หรือเข้าโค้งแรงๆเห็นความแตกต่างครับ Auto ช่วยได้มากครับ แต่ข้อเสียคือเวลาเลี้ยววงแคบๆ จะมีเสียงยางดังขึ้นมา แต่ถ้าขับ 2 จะไม่มีเสียงยางดังครับ

เอาไป 1 like เนื่องจากรู้สึกขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง ครับ ที่ช่วยแชร์ข้อมูล

ออฟไลน์ sathitsr

• สมาชิก ID: 5333
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โกโก้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มี.ค. 2016, 17:50:39 »
วิ่งทางไกล ต่างจังหวัดไม่แตกต่างครับ ลองหลายถังแล้ว (แบบไหนก็ 11 km/l.  ซดมาก 555)   ขับสี่จะทำงานตอนออกตัวแป๊บนึง  ถ้าออกตัวแรง % ก็ขึ้นเยอะหน่อย  ถ้าค่อย ๆ ออก จะขึ้นนิดเดียวครับ

ออฟไลน์ mrwattanak

• สมาชิก ID: 3159
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: Nongbualamphu
  • ชื่อเล่น: Wat
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มี.ค. 2016, 06:22:52 »
ผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ เคยลองทั้งสองแบบแล้วเหมือนกัน อัตราสิ้นเปลืองไม่รู้สึกว่าแตกต่างกันมากจนสังเกตุได้ มีแต่ความรู้สึกที่รู้สึกได้แตกต่างพอสมควรเวลาขับบทางที่ขรุขระมากๆและทางบนเขาที่คดเคี้ยวเยอะๆ ถ้าเราปรับขับสองธรรมดาไว้จะรู้สึกว่ารถจะเบาๆและดิ้นไปมาพอสมควร แต่ถ้าปรับขับสี่ออโต้ไว้จะรู้สึกว่ารถเกาะถนนมากขึ้นและหนึบมากขึ้นกว่าเดิมพอสมควร และสามารถควบคุมรถได้ดีกว่าแบบขับสองธรรมดา แต่ถ้าขับบนถนนที่เรียบๆธรรมดาผมก็จะปรับเป็นขับสองธรรมดาเพราะจะรู้สึกว่ารถเบาขึ้นมากกว่าปรับแแบบขับสี่ออโต้ นี่เป็นแค่วัดจากความรู้สึกที่วัดได้(ส่วนตัว) ท่านอื่นเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ lookmu

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5730
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: เอ๋
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2016, 21:14:10 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านเลยครับได้ความรู้มากมาย เดี๋ยวต้องลองหน่อยละ

ออฟไลน์ chakorn

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5208
  • จังหวัด: ปทุม
  • ชื่อเล่น: คร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2016, 23:03:11 »
ขับ 2 ตลอด ต้องไปลอง Auto บ้างแล้ว 555:)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มี.ค. 2016, 07:06:49 »
ทำไมไม่ต่างกัน

ผมคงต้องนึกถึงวิทยาศาสตร์ ม.ต้นที่ลืมเลือนไปบ้างแล้ว

เอาแค่นึกพอได้ถึงกฎของนิวตันละกัน

สิ่งที่จะทำให้รถคันนี้กินน้ำมันมากน้อยเท่าไรอนุมานที่ผมนึกได้ว่ามีแค่ 1.อัตราเร่ง 2.น้ำหนัก 3.แรงเสียดทาน     ไอ้เรื่อง cc มากกว่ากินน้ำมันมากกว่ามีผลมาจากตัว 1 และ 2 เท่านั้นแหละ ทีนี้มาดูคันเดียวกันว่า มันจะเปลืองกว่าได้ยังไงในเมื่อ ทั้งสามตัวตีขลุมๆว่าเท่ากัน 1.เราเร่งเท่ากันขับแบบเดิม  2.น้ำหนักรถก็เท่าเดิม และ 3.แรงเสียดทานภายนอกภายในก็คงจะต่างกันน้อยมาก เพราะยางก็ชุดเดิม เพิ่มขึ้นมาแค่ชุดเฟืองที่มีแรงเสียดทานภายใน จะออกแรงอะไรมากกว่าเดิมได้ไง พอออกแรงล้อหลังเพิ่มขึ้น ล้อหน้าก็ลดแรงลง ดังนั้นมันไม่มีเหตุผลเลยว่าทำไมมันจะกินต่างกันอะไรอย่างรู้สึกได้ สรุปสั้นๆง่ายๆว่า กินน้ำมันไม่ต่างกัน

แต่  ความเหมาะสมในการใช้งาน และ ความรู้สึกในการขับ เท่านั้นแหละครับที่จะต่างกัน

ออฟไลน์ GlockGlack 2.0v

• สมาชิก ID: 5232
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: กล็อกแกล็ก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มี.ค. 2016, 17:44:54 »
ตอบตามตรงว่าผมตั้งที่ขับ 2 ตลอดเพราะลืมครับ  :-\

จำได้เลา ๆ ว่าแม้จะเป็นโหมดขับ 2 แต่ถ้าเจอสภาวะที่ควรเป็นขับ 4 ระบบก็จะปรับเปลี่ยนเป็นแบบขับ 4 ให้โดยอัตโนมัติ

ผมจึงปรับเป็นแบบขับ 2 แล้วก็ลืมไปเลย  O:-)

ออฟไลน์ auto_2009

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6305
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เชาวฺ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พ.ค. 2017, 23:14:27 »
การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงอาจจะแต้กต่างกันไม่มาก เนื่องจากถ้าดูตามคู่มือ ถึงเราเลือกขับ2บางเวลาระบบมันจะเลือกขับ4เองตามสภาวะแต่ไฟเตือนจะไม่ติดขึ้นมาไม่เหมือนเราเลือก Auto ตามเอกสารการใช้งานนะครับ.

ออฟไลน์ narongsakster

• สมาชิก ID: 4068
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: yea
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2017, 23:54:05 »
การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงอาจจะแต้กต่างกันไม่มาก เนื่องจากถ้าดูตามคู่มือ ถึงเราเลือกขับ2บางเวลาระบบมันจะเลือกขับ4เองตามสภาวะแต่ไฟเตือนจะไม่ติดขึ้นมาไม่เหมือนเราเลือก Auto ตามเอกสารการใช้งานนะครับ.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ