ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: พลาสติกเรือนไมล์เป็นรอยจะแก้ยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 8982 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiyut66

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 770
  • พลังน้ำใจ : 0
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
โดนพิษร้านคาร์แคร์เปิดใหม่แถวถนนกัลปพฤกษ์ในปั้มปตท.เข้าให้แล้วครับ หน้าปัดพลาสติกเรือนไมล์เป็นรอยเยอะมากตอนโดนแสงส่องเข้ามาเห็นรอยทุกวันเศร้ามากครับ กว่าจะรู้ก็เป็นอาทิตย์เพราะล้างช่วงเย็นและก็กลับมาจอดหลายวันเพราะไปต่างจังหวัด จะมีวิธีแก้งั้ยบ้างครับจะขัดได้ไม ลองถามศูนย์รถที่ออกเขาบอกว่าเฉพาะพลาสติกไม่มีจะมาเป็นชุดเรือนไมล์เลยราคาสูงพอควรเลยครับ

ออฟไลน์ labour

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 2002
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: lay
พลาสติกปิดหน้าปัดรถส่วนใหญ่จะเป็นรอยง่าย เมื่อถูกผ้าที่สากหรือมีฝุ่นเม็ดทรายมาเช็ดถู
ต้องใช้ผ้าชาร์มัวสะอาดๆเช็ดเบาๆ  ส่วนวิธีแก้ต้องลองแวะไปที่ร้าน Autobacs สาขาไหนก็ได้
ที่สะดวก ซื้อน้ำยาลบ-เคลือบหน้าปัดรถ เป็นหลอดประมาณลิปสติกของสาวๆ เมื่อหลายปีก่อน
ผมซื้อมาไม่เกิน 300 บาท (ของญี่ปุ่น) ลองดูครับ ช่วยได้เยอะเลย... :)

ออฟไลน์ ทอดมัน

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5988
  • จังหวัด: ระยอง
 :o :o รอยเยอะมากเลยครับ
ลองดูตามที่ด้านบนแนะนำนะครับ เดี๋ยวก้อหายครับ :D :D

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
เชื่อไหมครับท่าน คำถามนี้เป็นคำถามที่มีทุกคลับรถญี่ปุ่นใหม่ๆทุกยี่ห้อทุกรุ่น

คำตอบ สิ่งที่ทำได้มีสองทาง

1. ทำใจ
2. เปลี่ยนกระจกหน้าปัทม์

ส่วนคนที่ยังไม่เป็น ให้ระวังให้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Beer@Angthong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3063
  • พลังน้ำใจ : 9
โดนพิษร้านคาร์แคร์เปิดใหม่แถวถนนกัลปพฤกษ์ในปั้มปตท.เข้าให้แล้วครับ หน้าปัดพลาสติกเรือนไมล์เป็นรอยเยอะมากตอนโดนแสงส่องเข้ามาเห็นรอยทุกวันเศร้ามากครับ กว่าจะรู้ก็เป็นอาทิตย์เพราะล้างช่วงเย็นและก็กลับมาจอดหลายวันเพราะไปต่างจังหวัด จะมีวิธีแก้งั้ยบ้างครับจะขัดได้ไม ลองถามศูนย์รถที่ออกเขาบอกว่าเฉพาะพลาสติกไม่มีจะมาเป็นชุดเรือนไมล์เลยราคาสูงพอควรเลยครับ
ศูนย์ไหนบอกต้องเปลี่ยนยกไมล์ช่วยประจานหน่อย คนที่บอกกินหญ้ามั๊ง ไม่รู้ก็ควรถามชอบคิดเอง ตอบแบบผิดๆ สมควรโดนไล่ออก เหตุทำให้ลูกค้าเสียเงินมากเกินจำเป็น ติดต่อศูนย์พนักงานคนเดิมเอาเบอร์pastจากกระทู้บนของคุณ sp ไปให้ไอ้คนเดิมมันสั่ง มันจะได้หายโง่
แก้ไขข้อความ

ออฟไลน์ aong_pk

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5394
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: phuket
  • ชื่อเล่น: aong
ใช่ครับ ต้องระวังสุดๆ  O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ Lieng

• สมาชิก ID: 329
  • พลังน้ำใจ : 10
  • ชื่อเล่น: เหลียง
ของผมก็เป็นครับ พลาสติกตัวนี้เป็นรอยง่ายมากๆ ขนาดผมใช้ผ้าสำลี นะยังเป็นเลย ทำใจ แต่ว่าถ้าสั่งมาเปลี่ยนใหม่คงต้องไปติดฟิล์มกันรอย ก่อนแล้วค่อยเอากลับมาให้ช่างที่ศูนย์เปลี่ยนคงจะดีกว่า

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • ชื่อเล่น: พี
ของผมก็เป็นครับ พลาสติกตัวนี้เป็นรอยง่ายมากๆ ขนาดผมใช้ผ้าสำลี นะยังเป็นเลย ทำใจ แต่ว่าถ้าสั่งมาเปลี่ยนใหม่คงต้องไปติดฟิล์มกันรอย ก่อนแล้วค่อยเอากลับมาให้ช่างที่ศูนย์เปลี่ยนคงจะดีกว่า

อ่านแล้วอดไม่ได้ครับ ผ้าสำลีกับจอไมล์ รีบเปลี่ยนเป็นไมโครไฟเบอร์นะครับ

ออฟไลน์ Dennis Karee

• สมาชิก ID: 4798
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: Oat
ฝาครอบหน้าปัทม์เรือนไมล์ มีขายแยกครับ เอาเบอร์นี้ไปสั่งซื้อที่ศูนย์นิสสันได้ทั่วประเทศ

24813-4CA0A COVER-FRONT,COMBINATION METER T32T ราคา 1,390.-

จุดนี้เป็นรอยได้ง่ายมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากมีการติดตั้งชุดเซ็นเซอร์กะระยะ (อุปกรณ์ของแท้) เนื่องจากในการติดตั้งต้องถอดชุดเรือนไมล์ออกเพื่อเชื่อมจุดต่อสายไฟหลังเรือนไมล์ หากช่างประกอบถอดเข้า-ออก เรือนไมล์ ไม่ระวังมักจะเกิดรอยเป็นของแถม

ส่วนร้าน Autobacs ปัจจุบันในไทย ไม่มีแล้วกลับญี่ปุ่นไปหมดแล้วครับ น่าเสียดายมาก

ไม่รู้เรื่องอะไรก็อย่าไปแช่งให้เค้าเจ็งกลับญี่ปุ่นเลยครับ เค้าแค่ย้ายไปอยู่ตรงพระราม 3 ไม่ได้ไปถึงญี่ปุ่น หรือตรงพระราม 3 คือดินแดนญี่ปุ่นครับ ตามนี้นะครับ http://www.autobacs.co.th/

ออฟไลน์ sp

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3453
  • พลังน้ำใจ : 15
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: sp
ฝาครอบหน้าปัทม์เรือนไมล์ มีขายแยกครับ เอาเบอร์นี้ไปสั่งซื้อที่ศูนย์นิสสันได้ทั่วประเทศ

24813-4CA0A COVER-FRONT,COMBINATION METER T32T ราคา 1,390.-

จุดนี้เป็นรอยได้ง่ายมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากมีการติดตั้งชุดเซ็นเซอร์กะระยะ (อุปกรณ์ของแท้) เนื่องจากในการติดตั้งต้องถอดชุดเรือนไมล์ออกเพื่อเชื่อมจุดต่อสายไฟหลังเรือนไมล์ หากช่างประกอบถอดเข้า-ออก เรือนไมล์ ไม่ระวังมักจะเกิดรอยเป็นของแถม

ส่วนร้าน Autobacs ปัจจุบันในไทย ไม่มีแล้วกลับญี่ปุ่นไปหมดแล้วครับ น่าเสียดายมาก

ไม่รู้เรื่องอะไรก็อย่าไปแช่งให้เค้าเจ็งกลับญี่ปุ่นเลยครับ เค้าแค่ย้ายไปอยู่ตรงพระราม 3 ไม่ได้ไปถึงญี่ปุ่น หรือตรงพระราม 3 คือดินแดนญี่ปุ่นครับ ตามนี้นะครับ http://www.autobacs.co.th/

พูดจาแบบนี้แล้วได้อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Lieng

• สมาชิก ID: 329
  • ชื่อเล่น: เหลียง
ตกใจเลยคับ ผมเข้าใจว่าผ้าสำลีมันนิ่มๆ ไม่สร้างรอย เช็ดมาตั้งนานยิ่งเช็ดยิ่งเห็น มิน่า. ขอบคุณที่เตือนจริงๆคับ

ออฟไลน์ nattapong

• สมาชิก ID: 78
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ชุมพร
  • ชื่อเล่น: nat
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49003.0 ด่วนเลยครับ
เป็นรอยทุกยี่ห้อ ผมล้างเอง เช็ดผ้าไมโครไฟเบอร์ชุบน้ำหมาดๆ เช็ดไปทางเดียวยังเป็นรอยเลยครับ แต่ยังไม่ได้แก้ครับ

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ถ้าพอมีเวลาลองใช้ยาสีฟันค่อยๆขัดไปเรื่อยๆ (ใช้เวลาและความพยายาม)รอยจะจางไปเรื่อย หรือบรัสโซก็ได้ครับ แต่คงไม่หมดแต่ดีขึ้นแน่นอน ถ้าจะให้หมดรอยต้องถอดชุดไมล์ออกมาเอาเครื่องปั่นรอบสูงๆหายหมดครับ

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก ID: 4176
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
พวกยาขัด โลหะ หรือ ขัดสี รถยนต์นี่เนื้อมันหยาบมากครับ ยิ่งเป็นรอยแน่นอน
ถ้าอยากจะลองขัด ให้ซื้อยาขัดละเอียดที่ใช้กับ model ของเล่นยี่ห้อ tamiya แบบละเอียดสุด หลอดละประมาณ 300 บาท ลองค้นดูคำว่า tamiya polishing compound แบบfinish  ลองทดสอบนิดๆก่อน หรือ กับวัสดุอื่นก็ได้ครับ ใช้ชามัวร์อย่างดีขัดนะครับ

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก ID: 4176
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
ลืมบอกไป พวกผ้าไมโครไฟเบอร์ ที่ซื้อตามห้างก็ยังละเอียดไม่พอครับ สำหรับพลาสติกเงาใส เป็นรอยแน่นอน  ต้องใช้ชามัวร์หรือผ้าไมโครไฟเบอร์อย่างดีที่ใช้เช็ดหน้าจอมือถือ และตัวยาขัดต้องเนื้อละเอียดที่สุดตามที่บอกไป

compound ของ tamiya หาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้า ชั้นของเด็กเล่น พวกโมเดลหุ่น รถยนต์  ที่โรบินสันก็มีครับ

แต่ไม่รับรองนะครับว่าจะหายหรือเปล่า เพราะไม่เคยลองกับวัสดุหน้าปัดรถยนต์เหมือนกัน