ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: อุตส่าห์ถอย X TRAIL HV แต่ต้องมาเสียความรู้สึกกับเซล์  (อ่าน 16794 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปฐมพงศ์ ฐิติธรรมาวงศ์

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5576
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แป๊ะ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เริ่มแรก ได้ไปดูที่ศูนย์แถวบ้าน ก็ได้ใบเสนอรายการของแถมมา แต่ยังไม่ได้จอง เซล์ยังแนะนำให้ไปดูที่งาน motor expro บอกอาจได้ของแถมเพิ่ม โดยให้เป็นฟิล์ม v cool แทนยี่ห้ออื่น จากนั้นอีกหนึ่งสัปดาห์ ก็ได้ไปดูที่งาน และได้เจอกับเซล์คนเดิม ก็เห็นว่าเป็นศูนย์ใกล้บ้าน ก็เลยไม่ได้ขอรายละเอียดจากเซล์ศูนย์อื่น และไม่ได้เอาใบรายการที่ได้มาจากศูนย์ เซลก็บอกเหมือนกันหมด แต่เปลี่ยนเป็น ฟิล์ม v cool ให้ ตามที่บอก ก็โอเค เดี่ยวกลับไปเทียบดูถ้าขาดอะไรแล้วจะจัดให้
แต่จำได้ว่า pro ในงานไม่มีบันไดข้างให้ ก็เลยถามดู ผู้จัดการศูนย์บอก รุ่น hybrid ใส่บันไดข้างแล้วมีปัญหาหน้อจอขึ้นเตือนระบบไฟมีปัญหา ??? อันนี้ งง ที่หนึ่ง บอกระบบสายไฟของ hybrid เดินซ่อนอยู่ใต้ราวบันได ถ้าติดชุดราวบันไดข้างเพิ่ม จะมีปัญหาอย่างที่ว่า
อ้าว ไม่ได้ไม่เป็นไร มีให้อะไรเพิ่มเป็นการชดเชยมั๊ย ได้ขอเพลสกันรอยสแตนเลสท้ายรถ ก็ไม่ได้ สุดท้ายให้เป็นคิ้วฝากระโปรง โอเค ก็เลยจองไป
หลังจากนั้น กลับมาเทียบดูกับใบรายการตอนแรกที่ได้ตอนขอที่ศูนย์ ขาดคิ้วกันสาด
กับเพลสกันรอยเรืองแสง และปลายท่อ แล้วมาดู catalogue รถอีกที รุ่น hybrid มันมีคิ้วที่ฝากระโปรงท้ายอยู่แล้วนี่หว่า ??? งง อันที่สอง ก็เลยส่งใบรายการทั้งหมดให้เซลดู เซลก็บอกจะตามให้
ก่อนวันจะรับรถ ยังบอก กันสาดเตรียมให้แล้ว ส่วนตัวคิ้วกระโปรงท้าย ได้เสนอเป็นผ้าคลุมรถให้ แต่ยังไม่ได้ตอบตกลงว่าจะเอา และยังได้ถามว่ามีอย่างอื่นอะไรบ้าง ?
วันรับรถ เซลบอก ของแถมยังได้ไม่ครบ ไว้ได้แล้วจะนัดมาติดตั้ง จะว่าไป ก็ความสับเพร่าของเราเองที่ไม่ได้ดูหรือตรวจสอบให้ดี เพราะในใบจองที่งาน ระบุว่าขาดแค่ เพลสกันรอย กับปลายท่อ เพราะตอนนั้นจำได้แค่ว่าบันไดข้างไม่มี และตอนรับรถก็ไม่ได้ทักท้วง ว่ายังขาดกันสาดกับคิ้วกระโปรงหลัง เพราะเห็นเซลบอกจะจัดไว้ให้ทีหลัง
สุดท้าย วันก่อนเซลแจ้งมาให้ไปติดเพลสกันรอยกับปลายท่อ เลยถามเรื่องกันสาดกับของแถมอีกชิ้น เซลบอกไม่มี เงื่อนไขในใบจองไม่มีระบุ ??? Pro ที่ศูนย์ กับ ที่งาน ไม่เหมือนกัน ???
ของแถม ได้ไม่เท่าคนอื่น ยังไม่เสียใจ
ให้ไม่ได้ ก็บอก ไม่ได้ ก็ยังไม่เจ็บใจ
ไอ้ที่บอกว่า แล้วจะจัดการให้
สุดท้ายแล้วบอกไม่มีในเงื่อนไข ???
จะว่าไป โทษใครก็ไม่ได้ เราไม่ตรวจสอบเอกสารให้เรียบร้อยเอง
ก็ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ละกัน อย่าเสียรู้เซลที่ไม่มี service mind
มารู้อีกที ชุดบันไดข้าง ชุดนึงตั้งหลายพัน
Motor show เดือนหน้า ว่าจะเปลี่ยนอีกคัน สงสัยต้องทำการบ้านใหม่ แต่คงไม่ใช่กับ nissan แล้วล่ะ ดูซิว่า ยี่ห้ออื่น จะเจอเซลห่วยๆแบบนี้อีก ก็ให้มันรู้ไป
เห็นว่า รุ่นยิ่งมีปัญหาอยู่
ทาง nissan ภาวนาอย่าคันนี้มีปัญหาละกัน
จะฟ้อง สคบ ยันฎีกาเลย จะบอกให้
ใครมียี่ห้ออื่นดีดี ช่วยแนะนำด้วยก็ดี

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • ชื่อเล่น: พี
ครับ

มาระบายเฉยๆใช่ไม๊ครับ

เพราะผมอ่านแล้ว ผมก็ไม่เข้าใจคุณ และผมก็ไม่เข้าใจเซล ไม่เข้าใจไปซะทุกเรื่องเลยที่คุณเขียน สรุปว่าคุณได้ของครบตามใบจองไหมครับ

ผมได้อ่านพยายามเข้าใจแล้วสรุปให้ว่า ถ้าได้ก็จบ ถ้าไม่ได้ตามนั้นก็ฟ้อง เท่านั้นแหละครับ

นิสสันมีศูนย์ดีและไม่ได้เรื่องครับต้องเลือกเอา ผมอยู่บางนาแต่ซื้อที่พระรามสามครับ ข้อมูลนี้ต้องรู้ไว้ครับว่า ถ้าจะซื้อที่ไหนก็ได้ให้คุณภาพใกล้เคียงกันคงต้องซื้อยี่ห้ออื่นครับ ซื้อนิสสันยางทีข้ามจังหวัดก็ต้องทำถ้าจำเป็น

ความจริงบางทีก็ยากจะรับ เป็นกำลังใจให้ครับ

สรุปว่าบ่นสบายใจแล้วใช่ไหมครับ ยินดีด้วยครับ

อีกนิดครับ ถ้าจะหายี่ห้ออื่นที่ไม่มีปัญหาเลย แนะนำให้ใช้รถสาธารณะ ครับ

เดี๋ยวนี้แท็กซี่ใหม่ๆก็น่านั่งไม่น้อยครับ

ผมแนะได้แค่นี้ ใครจะแนะยี่ห้อไหนให้ จขกท ไหมครับ อยากฟังเหตุผลดีๆ

ถามว่า ได้ของครบมั๊ย ไม่ครบครับ
ถ้าแค่บ่น จะบ่นให้ใครหรืออะไรก็ได้ จะเข้าใจ หรือไม่เข้าใจ ก็ไม่เป็นไร คงไม่เสียเวลามานั่งพิมพ์
เพียงแค่อยากบอกคนอื่นๆ ให้ระวังรอบครอบก่อนจะตกลงอะไร ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4176
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
คิดซะว่า ของที่เราไม่ได้ ก็เป็นเงินให้เซลล์เอาไปเลี้ยงครอบครัวครับ
จะได้สบายใจ

แต่นิสสันควรเอาเซลล์ไปอบรมในเรื่อง เซอร์วิสไมด์ ให้มากๆ ไม่ควรมี ทริค เพื่อประโยชน์มากเกิน จะทำให้ลูกค้าขาดความเชื่อมั่นใน แบรนด์
หลักการที่โยนประโยชน์ที่ลูกค้าจะได้กับเซลล์จะได้ให้ไปแบ่งกัน ก็กลับกลายเป็นยื้อแย่งกัน แล้วเกิดความขัดแย้ง และเป็นช่องทางของเซลล์ที่ชอบเล่นแร่แปรธาตุ เพื่อให้เกิดประโยชน์กับตนเองมากกว่า องค์กร แล้วสุดท้ายกลายเป็นการทำลายความน่าเชื่อถือให้กับองค์กร

เซลล์ควร เป็นผู้นำเสนอข้อมูล และประโยชน์ของผลิตภัณฑ์ บริการหลังการขาย ด้วยความสุจริตใจ มากกว่า จะเป็นผู้ที่มีอำนาจในการเล่นแร่แปรธาตุผลประโยชน์อันเกิดขึ้นจากการขาย

แต่เท่าที่ดู ตลาดรถยนต์น่าจะเป็นแบบนี้เกือบทุกยี่ห้อ 

ถามว่า ได้ของครบมั๊ย ไม่ครบครับ
ถ้าแค่บ่น จะบ่นให้ใครหรืออะไรก็ได้ จะเข้าใจ หรือไม่เข้าใจ ก็ไม่เป็นไร คงไม่เสียเวลามานั่งพิมพ์
เพียงแค่อยากบอกคนอื่นๆ ให้ระวังรอบครอบก่อนจะตกลงอะไร ก็แค่นั้น

ไม่ครบที่เขียนในใบจอง แล้วรับทำไมครับ ?

เขาบังคับให้รับหรือว่าอะไรครับ ?

เห็นใจนะครับแต่ก็อยากให้เป็นบรรทัดฐานท่านอื่นด้วยครับ บอร์ดนี้ไม่ได้มีไว้เอาใจใครท่านใดโดยเฉพาะ แต่มีเพื่อประโยชน์ส่วนรวม จริงไหมครับ

แต่ยอมรับครับว่าเซลนิสสันหลายที่แย่มาก จบแค่ ม.ต้น ก็แยะ ให้มารับผิดชอบรถหลักล้าน จบแค่นี้คนดีๆมีครับ แต่ผมไม่ไว้ใจในอาชีพนี้กับวุฒิแค่นี้

ค้าขาย ก็ต้องมีกำไร ถ้าไม่มี ก็อย่าขายไม่ดีกว่าหรือ ? ก็ไม่ได้ว่า จะต้องได้ของแถมมากกว่าคนอื่น เห็นว่า ได้ของตามที่อยากได้ ก็โอเค
ก่อนจองที่งาน ก็ถามแล้วว่าจำรายการตามที่เสนอในตอนแรกได้ไม่หมด ถ้ากลับไปเทียบดูแล้ว ขาดเหลือว่าไง เซลบอก เงื่อนไขเดียวกัน ไม่เป็นไรเพิ่มเติมได้
ถ้าบอกว่าเงื่อนไขไม่เหมือนกัน และได้น้อยกว่า กลับไปจองที่ศูนย์ ไม่ดีกว่าหรือ แต่ถ้ารู้ตอนนั้น คงจองกับเซลศูนย์อื่นแล้วละ
หลังจากผ่านวันจองไป ได้ส่งใบรายการแถมใบแรก กับอีกใบ เข้าใจว่าเป็นใบ draft
ผู้จัดการศูนย์ยังเขียนโน๊ตไว้ว่า เพิ่มคิ้วสแตนเลสฝากระโปรงท้าย แล้วใบจองในงาน
แต่ระบุว่า ของแถมที่ขาด มีเพียง เพลสสท้อนแสง กับ ปลายท่อ ไม่มีคิ้วสแตนเลส
ทั้งหมด สามฉบับ ให้กับเซล บอกช่วยเช็คให้ดูหน่อย ว่าตกลง กันสาดหน้าต่าง ไม่มีนะ กับคิ้วกระโปรงท้าย มันมีอยู่แล้ว จะให้เป็นอะไร เซลยังแจ้งกลับมา ว่ากันสาดเดี๋ยวเตรียมไว้ให้ ส่วนคิ้ว ได้เสนอเป็นผ้าคลุมรถ
วันรับรถ ก็บอกของไม่ครบ จะนัดให้มาติดตั้งทีหลัง
ตรงนี้เองที่ทางเราบกพร่องเองที่ไม่ดูรายการและทวงถามให้เรียบร้อย
สุดท้ายวันก่อนถามเรื่องป้ายทะเบียน เซลเลยบอกเพิ่งได้ และนัดเข้าไปเปลี่ยนป้าย พร้อมติดของแถมที่ขาด คือเพลสสะท้อนแสง กับ ปลายท่อ
พอถามถึงกันสาด กับ ของแทนคิ้ว
เซลบอกในใบจองไม่ได้ระบุ
เงื่อนไขในงานก็คนละเงื่อนไข

ก็จริง โทษใครก็ไม่ได้

ออฟไลน์ Momojung

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4964
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: โมโม่
คงเป็นการยาก เป้าหมายของลูกค้าคือได้ของแถมมากที่สุดแต่จ่ายน้อยที่สุด แต่เป้าหมายของเซลล์คือให้ทุกอย่างที่ลูกค้าอยากได้แต่ต้นทุนน้อยที่สุด มันสวนทางกัน จึงยากที่จะได้รับความพึงพอใจในการรับบริการ เซลล์จึงมีการบวกเพิ่มทุกรายการที่เพิ่ม เปลี่ยนจากของแท้เป็นของเทียบ เป็นต้น แต่จริงๆแล้วเซลล์นิสสันไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไหร่เลย ต้องตามทุกอย่าง ถามอะไรต้องถามเพื่อนหรือผู้จัดการ ไปดูรถทีนึงใช้เวลาถามไปถามมาเกือบสองชั่วโมง เซ็งจิตจริงๆ

ออฟไลน์ J & J

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 220
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: J
เข้าใจความรู้สึกของ จขกท ครับ

ผมเคยเจอ case คล้ายกันแต่เป็นของยี่ห้อ M ก่อนถึงวันรับรถ 1 วัน เซลล์โทรมาบอก ดอกเบี้ยที่ตกลงตามใบจองนั้นให้ไม่ได้ ขอเพิ่มดอกสูงขึ้น
ผมเลยบอกยกเลิกจองไปเลย ทั้งที่เตรียมจะไปรับรถอยู่แล้ว
และสัญญากับตัวเองว่าจะไม่เหยียบเข้าศูนย์นั้นอีก
ก่อนซื้อ XT ผมหาข้อมูลหลายๆที่ ตอนจองให้ระบุทุกๆอย่างที่ต้องได้ลงไปในใบจองเลยครับ ให้ระบุไปเลยว่าของที่ติดเพิ่มมีว่าแท้ลงไปด้วย
เซลล์ดีๆหายากหน่อยครับ เซลล์แย่ๆเจอง่ายให้สังเกตุ ถ้าให้ระบุข้อมูลลงในใบจองมักจะไม่กล้าเขียนลงไป
ขอให้โชคดีกับรถอีกคันครับ

ออฟไลน์ aop_ap

• สมาชิก ID: 5427
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: อ๊อบ
ไม่แน่ใจเป็นกันทุกค่ายหรือเปล่า เคยคุยกับเซลล์ฮอนด้า และนิสสัน ก็คล้าย ๆ กันนะ
เซลล์จะพยายามไม่บอกอะไรมาก เงียบ ๆ งุบงิบ เราต้องทำการบ้านไปเยอะๆ
หาข้อมูลของแต่งเอง แคตาล้อก เอาไว้ต่อรองเซลล์

ทุกคำพูดต้องทำลายลักษณ์อักษรไว้ เซลล์ไม่ใช่เพื่อนครับ ระวังให้ดี อย่าไว้ใจ
วันรับรถของผมมีบางรายการที่ยังไม่ได้ ก็เขียนระบุไปในใบรับรถเลย ว่ายังไม่ได้รายการไหนบ้าง เพื่อเป็นหลักฐาน

ออฟไลน์ deaw8329

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2644
  • ชื่อเล่น: เดียว
ของผมนี่เน้นส่วนลดอย่างเดียวเลยครับ ของแถมแบบว่าไม่ต้องดีกว่าเปลี่ยนเป็นส่วนลดสบายใจกว่าครับ

เพิ่มเติมให้ครับว่า ผมใช้นิสสันหลายคัน

สำหรับนิสสัน การขายไม่เหมือนฮอนด้า มักมีการตัดราคาและเล่ห์เหลี่ยมแพรวพราวในแต่ละที่ก็จะสรรหาเทคนิคการจูงใจ(หรือใช้คำว่าหลอกให้งงในบางที่)

แต่

ที่ผมสังเกตุมา (เฉพาะใน กท และ ปริมณฑล) ศูนย์ปริมณฑลหลายๆที่จะลดแยะ แถมเยอะ แต่ เล่ห์เหลี่ยมก็มากตามมา พวกเซลอันตราย มันจะเวียนตามศูนย์พวกนี้ เข้าโน้นออกนี้เหมือนผีไม่ประจำศาลไปเรื่อยๆ ค่าจ้างที่เขาได้จากศูนย์พวกนี้ไม่มาก ดังนั้นที่ตามมาก็น่าจะเดาออกว่าเซลเป็นแบบไหน

อีกพวกเป็นศูนย์ใหญ่ๆมาตรฐาน โดยเฉพาะศูนย์ที่ได้รับรางวัลบ่อยๆ สังเกตง่ายๆศูนย์พวกนี้เดินเข้าไปก็รู้สึก และที่สำคัญจะลดไม่ได้แยะเท่าศูนย์ที่บอกไว้พวกแรก (แต่บวกลบแล้วก็ไม่เท่าไร ถ้าเทียบว่าศูนย์พวกนี้ส่วนใหญ่ได้รถสต๊อคใหม่ๆ) ศูนย์พวกนี้มีค่าใช้จ่ายสูงกว่า ระบบก็ดีกว่าแน่ๆ เซลก็มาตรฐานกว่า ถ้าเป็นแฟนนิสสันแล้วเข้าศูนย์มาหลายๆที่จะเข้าใจ

สรุป ของถูกแล้วดีไม่มีในโลก แต่ของแพงแล้วไม่ดีมีทั่วไปให้ระวัง
โดยเฉพาะกับศูนย์นิสสัน ครับ

ก็อย่างว่าอะนะ รถคันนึง ก็ตั้งหลายตังค์ ใครมันจะซื้อรถกันบ่อยๆ ตีหัวทีเดียว แล้วเลิกกัน ฝ่ายซ่อมบำรุง ก็รับหน้ากันไป
ก็หวังว่า คงเป็นประโยชน์กับใครที่กำลังจะซื้อรถใหม่ ระวังให้รอบครอบ
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็น
อีกคันคงต้องหาข้อมูลอย่างหนัก

ก็อย่างว่าอะนะ รถคันนึง ก็ตั้งหลายตังค์ ใครมันจะซื้อรถกันบ่อยๆ ตีหัวทีเดียว แล้วเลิกกัน ฝ่ายซ่อมบำรุง ก็รับหน้ากันไป
ก็หวังว่า คงเป็นประโยชน์กับใครที่กำลังจะซื้อรถใหม่ ระวังให้รอบครอบ
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็น
อีกคันคงต้องหาข้อมูลอย่างหนัก

เป็นกำลังใจให้นะครับ รถดีนะครับ คนใช้กันทั่วโลก ผมเพิ่งกลับจากฮาวายมานั่งรถไปไหนก็เจอ ญี่ปุ่นขายดีอันดับหนึ่ง แต่บริษัทในไทยมาตรฐานไม่เหมือนกันแต่ละที่ สรุปว่านิสสันไทยทำการขายห่วยกว่าประเทศที่เจริญแล้ว แต่ ศูนย์ดีมากๆดีกว่าศูนย์โตฮอนหลายๆที่ก็มีครับ

ท่านอยู่แถวไหน เผื่อเพื่อนๆแนะนำศูนย์ได้ครับ

ขอให้มีความสุขครับ

ขอบคุณครับ
ผมอยู่พระราม 2 ครับ
อันที่จริง อีกคันก็เล็ง