ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลืองแบบจริงๆ no display  (อ่าน 7915 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jarukiat

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5537
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: Golf
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อยากได้อัตราสิ้นเปลืองที่แท้จริงจากการใช้งานจริงคือ ระยะทางจริง/ปริมาณน้ำมันที่เติมจริง ครับ ไม่ใช่ที่แสดงหน้าจอ เพราะที่หน้าจอกับของจริงต่างกันพอสมควร เพื่อเป็นข้อมูลจริงประกอบการตัดสินใจของสมาชิกที่กำลังจะซื้อ และเป็นประโยชน์แก่สมาชิกที่ครอบครอง x trail อยู่แล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4176
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
Re: อัตราสิ้นเปลืองแบบจริงๆ no display
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ม.ค. 2016, 11:44:11 »
ใช้ e20 เติม 800 วิ่งได้ประมาณ 400 km+- 30 km ขับแบบใช้งานจริงในเมือง รถติดบ้างไม่ติดบ้างสลับกันไป คำนวณแล้วประมาณ 10.5-11 km/l  ตกกิโลละ 2 บาท
ออกต่างจังหวัด 13-14 km/l
ตัวเลขบนหน้าจอค่อนข้างตรงครับ

ออฟไลน์ saab

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1451
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปทุมธ่านี
  • ชื่อเล่น: saab
Re: อัตราสิ้นเปลืองแบบจริงๆ no display
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ม.ค. 2016, 15:21:14 »
ถ้าคุณเซ็ทค่าเมื่อเติมน้ำมันเต็ม  มันจะค่อนข้างตรงผิดก็เล็กน้อยเป็นจุด....

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 2016, 07:59:10 »
ถ้าคุณเซ็ทค่าเมื่อเติมน้ำมันเต็ม  มันจะค่อนข้างตรงผิดก็เล็กน้อยเป็นจุด....
รบกวนแนะนำวิธีเซ๊ทค่าหน่อยครับ หรือหมายถึงกดเซ๊ท Tripกม.เป็น0 ครับ

ออฟไลน์ Panerai_007

• สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Panerai
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ม.ค. 2016, 08:43:51 »
กดปุ่มสี่เหลี่ยมที่พวงมาลัยค้างไว้ครับ ค่าจะถูกรีเซ็ทเป็นศูนย์ อยากรีเซ็ทค่าไหนก็เปิดหน้านั้นแล้วก็กดปุ่มสี่เหลี่ยมค้างไว้ 2 วินาทีครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ม.ค. 2016, 09:17:07 »
กดปุ่มสี่เหลี่ยมที่พวงมาลัยค้างไว้ครับ ค่าจะถูกรีเซ็ทเป็นศูนย์ อยากรีเซ็ทค่าไหนก็เปิดหน้านั้นแล้วก็กดปุ่มสี่เหลี่ยมค้างไว้ 2 วินาทีครับ

ตามนี้ครับ  เมื่อเติมน้ำมันเต็มถัง  อยากเซ็ททริป  ก็เลือกทริป  อัตราการใช้เชื้อเพลิง ก็ควรเซ็ทด้วย  ค่าจะได้ตรง  จนกว่าจะเบื่อ.....

ออฟไลน์ GlockGlack 2.0v

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5232
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: กล็อกแกล็ก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 11:15:34 »
เท่าที่ขับทางไกล 3-4 ครั้งในรอบ 1 เดือน อัตราเฉลี่ยทำได้ประมาณ 12.5 เท่านี้ผมก็เลิกคำนวณแล้วครับ

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 11:44:20 »
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ yak

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5090
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ลุงยักษ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 11:54:59 »
คิดแบบเฉลี่บ บาท/กท. แบบสมัยใช้แก๊สนะครับ
ขับจากปากเกร็ด(เติมe20เต็มถัง) ไปเชียงใหม่ ขับตามสบายแบบ110-120กม/ชม. เกินๆขาดๆบ้าง(เกินซะมากกว่าขาด) มีขึ้นเขาบ้าง จอดเข้าห้องน้ำส่วนใหญ่ไม่ดับเครื่อง เพราะพาน้องเหมียวไปด้วย
เติมอีกที่ที่ปตท.อ.สารภีเข้าเขตอ.เมือง รวม1060บาทระยะทาง650 กม. เฉลี่ยกม.ล่ะ1.63บ.ครับ น่าจะอยู่ที่13.5กม./ลิตร
หากขับเอาเนี้ยบจริงๆ จอดดับเครื่องทุกครั้ง ผมว่า14กม./ลิตร ไม่ใช่เรื่องยาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 12:45:41 »
คิดแบบเฉลี่บ บาท/กท. แบบสมัยใช้แก๊สนะครับ
ขับจากปากเกร็ด(เติมe20เต็มถัง) ไปเชียงใหม่ ขับตามสบายแบบ110-120กม/ชม. เกินๆขาดๆบ้าง(เกินซะมากกว่าขาด) มีขึ้นเขาบ้าง จอดเข้าห้องน้ำส่วนใหญ่ไม่ดับเครื่อง เพราะพาน้องเหมียวไปด้วย
เติมอีกที่ที่ปตท.อ.สารภีเข้าเขตอ.เมือง รวม1060บาทระยะทาง650 กม. เฉลี่ยกม.ล่ะ1.63บ.ครับ น่าจะอยู่ที่13.5กม./ลิตร
หากขับเอาเนี้ยบจริงๆ จอดดับเครื่องทุกครั้ง ผมว่า14กม./ลิตร ไม่ใช่เรื่องยาก
นำน้องไป ไม่ร้องกวนตลอดทางหรือครับ  ...ผมแค่พาไปหาหมอ ร้องเสียงแหบเสียงแห้ง...

ออฟไลน์ yak

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5090
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ลุงยักษ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 13:38:09 »
"...นำน้องไป ไม่ร้องกวนตลอดทางหรือครับ  ...ผมแค่พาไปหาหมอ ร้องเสียงแหบเสียงแห้ง..."
ไปตจว.กันบ่อยครับ แต่มีโวยวายเหมือนกันตอนแรกๆ แต่พอเดินทางไปก็เงียบครับ ผมเอาอ่างทรายกับชุดอาหารของหล่อนขึ้นไว้ท้ายรถด้วย เจ้าเหมียวเหมือนไปรถทัวร์VIPเลย มีห้องสุขา + รถเสบียงในตัว 555...

ออฟไลน์ ชัชวาล

• สมาชิก ID: 2416
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: ปื๊ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 19:42:44 »
อยากได้อัตราสิ้นเปลืองที่แท้จริงจากการใช้งานจริงคือ ระยะทางจริง/ปริมาณน้ำมันที่เติมจริง ครับ ไม่ใช่ที่แสดงหน้าจอ เพราะที่หน้าจอกับของจริงต่างกันพอสมควร เพื่อเป็นข้อมูลจริงประกอบการตัดสินใจของสมาชิกที่กำลังจะซื้อ และเป็นประโยชน์แก่สมาชิกที่ครอบครอง x trail อยู่แล้ว ขอบคุณครับ

ผมเคยทำแบบที่คุณจารุฯอยากให้วัดแบบเติมเต็มวิ่งไปเท่าไรเติมเต็มใหม่ไปเท่าไร หารได้เท่าไร
ทำอยู่2-3เดือน 8-9รอบได้
เลิกคำนวนแบบน้ันแล้วครับ เพราะมันตรงกับ ดิสเพลหน้าจอนั้นเกือบจะเป๊ะเลย

ไม่ ไม่ ไม่ ห่างกันพอสมควรอย่างที่คุณจารุฯว่ามาแน่นอนครับ
ผมหน่วยกล้าตายครับ
ซื้อรถล็อตแรกสุดประจำ
ซื้อเพราะชอบ นิสสัน ครับ

สบายใจเถอะครับ

ของผมใช้มา14เดือนแล้ว 2.0วี
รถติดแบบนรกๆนะ ได้5.5
วิ่งยาวแช่90-100 ได้15
วิ่งแข่งกับชาวบ้าน 120-140 ได้12 กม/ล

ถ้าคุณไม่เชื่อดิสเพลหน้าจอเลยซักกะอย่างนึงนะ
ผมสงสารคุณจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2016, 19:44:25 โดย ชัชวาล »

ออฟไลน์ Jarukiat

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5537
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: Golf
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 21:39:43 »

ผมเคยทำแบบที่คุณจารุฯอยากให้วัดแบบเติมเต็มวิ่งไปเท่าไรเติมเต็มใหม่ไปเท่าไร หารได้เท่าไร
ทำอยู่2-3เดือน 8-9รอบได้
เลิกคำนวนแบบน้ันแล้วครับ เพราะมันตรงกับ ดิสเพลหน้าจอนั้นเกือบจะเป๊ะเลย

ไม่ ไม่ ไม่ ห่างกันพอสมควรอย่างที่คุณจารุฯว่ามาแน่นอนครับ
ผมหน่วยกล้าตายครับ
ซื้อรถล็อตแรกสุดประจำ
ซื้อเพราะชอบ นิสสัน ครับ

สบายใจเถอะครับ

ของผมใช้มา14เดือนแล้ว 2.0วี
รถติดแบบนรกๆนะ ได้5.5
วิ่งยาวแช่90-100 ได้15
วิ่งแข่งกับชาวบ้าน 120-140 ได้12 กม/ล

ถ้าคุณไม่เชื่อดิสเพลหน้าจอเลยซักกะอย่างนึงนะ
ผมสงสารคุณจัง

สงสารผมเรื่องอะไรครับ ผมเห็นว่าเวลาแสดงอัตราสิ้นเปลืองมักจะถ่ายรูป display ลงกันเช่น 18.6 12.5 km/l เป็นอัตราสิ้นเปลืองขณะนั้น แต่อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยต่างกันมาก ผมหมายความแบบนี้ ไม่ใช่ว่าอัตราสิ้นเปลืองใน display ไม่ตรงความจริง ของผม2.0 v ประหยัดสุดที่เคยได้17.8  เฉลี่ยหน้าจอ 13.3 ของจริง 13.8 วิ่งในเมืองสุพรรณเป็นส่วนใหญ่ เลยคิดว่าเวลาสมาชิกลงอัตราสิ้นเปลืองน่าจะเป็นค่าเฉลี่ย จะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมทั้งคนที่จะซื้อ และคนที่ซื้อแล้ว ไม่ใช่เอาตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองต่ำสุดมาลงเหมือนโบรชัวร์รถก็แค่นั้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pocoboy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 5602
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: บอย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ม.ค. 2016, 22:13:44 »
ดูเอาเองครับ มันเฉลี่ย ตั้งแต่กินมากจน กินน้อย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ม.ค. 2016, 07:20:38 »
  ผมว่าค่าการใช้เชื้อเพลิงนี่  คิดว่าไม่ค่อยเพี้ยนนะครับเติมน้ำมันเสร็จกดทริป  วิ่งจนเติมน้ำมันอีกครั้ง  ผลออกมาก็ใกล้เคียงกัน
  ถ้ากดทริป แล้วโชว์เฉพาะช่วงสั้น ๆวิ่งไปสี่ห้าโล นั่น เป็นตัวบอกว่า วิ่งที่ความเร็วประมาณไหนประหยัดที่สุด  ซึ่งผมก็หาช่วงประหยัดตรงนี้เช่นกัน หาตั้งแต่  50 -120
 แม้รถผมเป็น t 31 วิ่งรอบปริมณฑล ติด ๆวิ่ง ๆ จบทริป เดี๋ยวนี้ผมยังได้ 9-10 ส่วนเดินทาง ถ้าเรื่อย ๆ 80-110 รถผมยังได้ 14 เลยครับ (เสาร์ที่แล้วไปเขาใหญ่กลับวันอาทิตย์ ขับเล่นด้วย  รวมเกือบ400 กม. หน้าจอรถผม อยู่ที่ 7.2 ลิตร/100 กม.แต่ยังไม่ได้เติมน้ำมันกลับ)

ส่วน t 32 มันฉีดตรง  ประหยัดกว่าเยอะ  17-18 ทำได้สบาย ๆ   ขับ cvt ให้เป็นก็พอ...

***สองปีแรกแถวปริมณฑล  ผมวิ่ง 6-7 กม./ลิตร เดินทาง อยู่  10-12กม./ลิตร***