ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาตั้งไฟหน้าเป็นออโตแล้วติดเร็วไปแบบบ้านๆ  (อ่าน 22624 ครั้ง)

ออฟไลน์ saab

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1451
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปทุมธ่านี
  • ชื่อเล่น: saab
    • รางวัลและกิจกรรม

เมื่อเช้าขับรถไปโคราช  ออกจากสระบุรี น่าจะใกล้ ๆเจ็ดโมง  แต่ยังมืดอยู่  มีเจ้าเอ็กซ์คันหนึ่งวิ่งตามหลัง  และแซงไป
   สิ่งที่ผมสังเกตุเห็น  ไฟหน้าเดี๋ยวสว่าง เดี๋ยวค่อย  เป็นทั้งสองดวง  เป็นแบบเดียวกับที่สมาชิกท่านหนึ่งมาโพสไว้  แต่อาการไม่ปกติ...

เผื่อจะเป็นสมาชิกท่านใดที่เดินทางในช่วงนั้น ขอให้รู้ไว้ว่าไฟหน้าไม่ปกติ  ซึ่งไม่ใช่การปรับไฟสูงต่ำออโต้  แต่คล้าย ๆ กับปลั๊กไฟหลวม  หรือบัลลาส(ถ้ามี)มีปัญหา...

ออฟไลน์ terawats

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5587
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี/ Chonburi
  • ชื่อเล่น: terawats
วิธีวัดค่า R2 สามารถวัดคร่อมที่ R2 ได้เลยรึเปล่าครับ

วัดคร่อมที่ R2 ได้เลยครับ

ผมเขียนบ้างนะครับ เผื่อ ท่านอื่น จะยังไม่ทราบ

ระบบการเปิดไฟเดิมๆแบบไม่ติดฟิล์ม คนไทยปกติมักจะบอกว่า เปิดเร็วไป ยิ่งติดฟิล์มเข้าไปยิ่งเร็วใหญ่ ตอนที่แก้อันแรกและผมทำตาม ผมว่ามันเหมาะสมแล้วครับ จริงๆแล้วเขาไม่ได้ออกแบบผิดพลาดกับเรื่องแค่นี้ครับ เขาตั้งใจให้ไฟมันเปิดไวกว่าที่เรารู้สึก เพื่อความปลอดภัยครับ

การขับขี่จริงๆแล้วสิ่งที่พึงปรารถนาคือ ให้คนอื่นเห็นคุณมากกว่าที่จะให้คุณเห็นถนนหรือคนอื่น เพราะถ้าคนอื่นไม่เห็นคุณ คนเสี่ยงก็จะมีนับร้อยนับพันถึงแม้คุณจะมองเห็นคนอื่นก็ตามแต่คนอื่นสายตาอาจไม่เท่ากัน ผมเคยเห็นเมื่อก่อนบางประเทศให้เปิดไฟทั้งกลางวันกลางคืนด้วยซ้ำเพราะบางทีมีหมอก ทัศนวิสัยจำกัด

ขอสรุปสั้นๆให้เข้าใจง่ายๆว่า คุณมองเห็นหรือไม่เห็นใครจะไปสน แต่เขาเปิดไฟเร็วก็เพื่อให้มั่นใจว่า คนอื่น เห็นคุณครับ

สุดท้ายท่านใดจะปรับอะไรแค่ไหน เอาเรื่องเอาใจใส่ความปลอดภัยที่รถมีให้ไว้ เอามาพิจารณาก็ดีครับว่า ควรปรับแต่งมากน้อยแค่ไหน หรือไม่ควร ครับ

(คุณ ในที่นี้หมายถึงคนอ่านทั่วไปที่มาอ่าน นะครับ)

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นเพิ่มเติม
ความปลอดภัยต้องมาก่อนอยู่แล้วครับ ภาค2นี้ตั่งใจให้คนสองกลุ่มกลุ่มแรกคือพวกติดฟิล์มมืดมากๆโมแบบภาค1แล้วไม่พอกลับอีกลุ่มคือพวกอยากปรับสเป็คตัวเซ็นเซอร์ตรงๆ อันนี้ก็แล้วแต่รถของแต่ละคนครับ

แต่จริงๆแล้วผมเข้าใจว่าไฟหน้าหน้าที่หลักเน้นเอาไว้ให้เราดูทางมองเห็นคนอื่นๆส่วนไฟที่เน้นให้คนอื่นๆเห็นเราน่าจะเป็นไฟ Daytime running lights กับไฟหรี่นะครับและจริงๆแล้วไฟ Daytime running lights มันสว่างมากครับถ้าเราปิดไฟหน้าตอนกลางคืนคนสวนมาแสบตามากๆเพราะมันเปิดเต็มที่และไม่บังคับแสงให้เป็นมุมกดแบบไฟหน้าแต่ถ้าเราเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้าตัว Daytime running lights จะมืดลงส่วนไฟหน้ามันมีมุมกดอยู่แล้วไม่เข้าตาคนสวนมา คือเปิดไฟหน้าเร็วเมื่อแสงเริ่มน้อยแบบที่รถเค้าตั้งใจให้เป็นไฟ Daytime running lights ก็จะหรี่ได้เร็วตามไปด้วยเหมาะสมแล้วครับเพื่อความปลอดภัยทั้งสองฝ่าย

ยังไงๆซะผมต้องการแค่แชร์เพือเป็นความรู้แบ่งปันกัน คนอื่นจะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกแบบผมใครจะโมแบบไหนก็เอาที่เหมาะสมแล้วกันครับ รถแต่ละคันอาจมีเงื่อนไงไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
ไม่มีอะไรหรอกครับท่าน terawats ต้องขอบคุณท่านอีกครั้งซะอีกที่มาแชร์เพิ่มเติม มีประโยชน์มากๆครับ

คือว่าที่ผมเขียนน่ะผมมีประสบการณ์เรื่องนี้กับรถสองสามยี่ห้อครับ พอเขียนเรื่องไฟหน้ากันจะมีคนเขียนดังนี้ครับ

1. ไฟหน้าเปิดautoเร็วเกินไป ขนาดยังไม่ติดฟิล์มนะเนี่ย
(ตกลงคนผลิตฉลาดน้อย หรือว่าคนใช้รถไม่รู้ว่าเขาคนผลิตฉลาดแล้วเพราะอะไร)

2. ไฟหน้าไม่สว่างเลย ไม่สว่างแบบนี้จะเปิดเร็วเปิดช้าก็ไม่ได้ประโยชน์ จะเปลี่ยนเป็นไฟซีน่อนแระ
(ก็แกติดฟิล์มซะมืดขนาดนั้นเพื่อเอาตังเองสบาย ยังจะทลึ่งไปติดไฟจ้าๆให้รบกวนผู้อื่นอีก เห็นแก่ได้ส่วนตนและสร้างความเดือดร้อนให้สังคมจริงๆเลยคนนี้ คบไม่ได้)

เลยเขียนให้เข้าใจกัน รวมกับรถอื่นๆด้วยครับ ส่วน x-trail มันก็เป็นอย่างท่าน จขกท. ว่ามาครับผม

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ไม่มีอะไรหรอกครับท่าน terawats ต้องขอบคุณท่านอีกครั้งซะอีกที่มาแชร์เพิ่มเติม มีประโยชน์มากๆครับ

คือว่าที่ผมเขียนน่ะผมมีประสบการณ์เรื่องนี้กับรถสองสามยี่ห้อครับ พอเขียนเรื่องไฟหน้ากันจะมีคนเขียนดังนี้ครับ

1. ไฟหน้าเปิดautoเร็วเกินไป ขนาดยังไม่ติดฟิล์มนะเนี่ย
(ตกลงคนผลิตฉลาดน้อย หรือว่าคนใช้รถไม่รู้ว่าเขาคนผลิตฉลาดแล้วเพราะอะไร)

2. ไฟหน้าไม่สว่างเลย ไม่สว่างแบบนี้จะเปิดเร็วเปิดช้าก็ไม่ได้ประโยชน์ จะเปลี่ยนเป็นไฟซีน่อนแระ
(ก็แกติดฟิล์มซะมืดขนาดนั้นเพื่อเอาตังเองสบาย ยังจะทลึ่งไปติดไฟจ้าๆให้รบกวนผู้อื่นอีก เห็นแก่ได้ส่วนตนและสร้างความเดือดร้อนให้สังคมจริงๆเลยคนนี้ คบไม่ได้)

เลยเขียนให้เข้าใจกัน รวมกับรถอื่นๆด้วยครับ ส่วน x-trail มันก็เป็นอย่างท่าน จขกท. ว่ามาครับผม

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ยินดีครับ มีอะไรเป็นความรู้ใหม่ๆจะมาแชร์เรื่อยๆครับ
 :emo_102:

ออฟไลน์ Panerai_007

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Panerai
เมื่อวานผมลองเอาดินสอ HB ฝนตรง R2 ดูแล้วครับ ตอนแรกมิเตอร์ผมวัด R2 ได้ค่า 40K Ohm เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากการวัดคร่อม ค่าเลยเพี้ยน พอเอาดินสอฝนแล้ววัดค่าให้เหลือเพียงครึ่งนึงจากเดิมที่วัดได้ คือเหลือ 20K Ohm ผลปรากฏว่าตอนตีห้า ท้องฟ้ามืดสนิท ไฟหน้า Auto ไม่ติดครับ เย็นนี้จะกลับไปลบดินสอที่ฝนไว้ออกสักหน่อยครับเพื่อให้ได้ค่าที่เหมาะสมกับการใช้งานของผมครับ ให้ไว้เป็นข้อมูลครับ

เมื่อวานผมลองเอาดินสอ HB ฝนตรง R2 ดูแล้วครับ ตอนแรกมิเตอร์ผมวัด R2 ได้ค่า 40K Ohm เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากการวัดคร่อม ค่าเลยเพี้ยน พอเอาดินสอฝนแล้ววัดค่าให้เหลือเพียงครึ่งนึงจากเดิมที่วัดได้ คือเหลือ 20K Ohm ผลปรากฏว่าตอนตีห้า ท้องฟ้ามืดสนิท ไฟหน้า Auto ไม่ติดครับ เย็นนี้จะกลับไปลบดินสอที่ฝนไว้ออกสักหน่อยครับเพื่อให้ได้ค่าที่เหมาะสมกับการใช้งานของผมครับ ให้ไว้เป็นข้อมูลครับ
อันนี้สงสัยจะลดเยอะไป
ตอนทดสอบลองเอามือปิดกับเอาไฟฉายส่องดูก่อนดีกว่าครับ
ปรับแสงส่องมากส่องน้อยจนพอใจแล้วค่อยใช้จริงดีกว่าครับ
อ่อตอนวันค่อม R2 ต้องถอดออนเน็คเตอร์ออกมาก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Panerai_007

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: Panerai
แก้ไขได้แล้วครับโดยการใช้ยางลบๆดินสอที่ฝนไว้ แล้วทำการฝนใหม่โดยวัดค่าให้ต่ำกว่าค่าเดิมของ R2 เพียงเล็กน้อย ผลออกมาน่าพอใจมากครับ ผมว่าวิธีฝน R2 ด้วยดินสอเป็นวิธีแก้ปัญหานี้ได้ดีที่สุดครับ สามารถปรับได้ตามความต้องการของเราเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

ออฟไลน์ Maneerat

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5906
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนิง
เจ๋งเลยค่ะ ;) :D

แก้ไขได้แล้วครับโดยการใช้ยางลบๆดินสอที่ฝนไว้ แล้วทำการฝนใหม่โดยวัดค่าให้ต่ำกว่าค่าเดิมของ R2 เพียงเล็กน้อย ผลออกมาน่าพอใจมากครับ ผมว่าวิธีฝน R2 ด้วยดินสอเป็นวิธีแก้ปัญหานี้ได้ดีที่สุดครับ สามารถปรับได้ตามความต้องการของเราเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

ดีใจด้วยครับแต่ละคนอาจจะใช้ค่า R2 ไม่เท่ากันเพราะติดฟิล์มไม่เหมือนกัน
คงต้องลองดูตามที่เราพอใจครับ

ออฟไลน์ Bill Rattapon

• *
  • สมาชิก ID: 6006
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: บิณ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ yut8147

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3578
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ยุทธ
เยี่ยมมากๆครับ

ออฟไลน์ Wisittan

• *
  • สมาชิก ID: 6025
  • ชื่อเล่น: ตูม
ทดลองใช้การตั้งค่าตามคู่มือดูครับ  ไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ aop_ap

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5427
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: อ๊อบ
ทดลองใช้การตั้งค่าตามคู่มือดูครับ  ไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง

ไม่พอครับ พิล์มบานหน้า 3M crystalline c50 ไฟหน้าติดตั้งแต่ห้าโมงเย็นนิด ๆ

ออฟไลน์ gzoxrangsit

• *
  • สมาชิก ID: 6100
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: g'zox
เยี่ยมเลยครับ ข้อมูลดีๆ ขอบคุณมากครับ