ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาตั้งไฟหน้าเป็นออโตแล้วติดเร็วไปแบบบ้านๆ  (อ่าน 22608 ครั้ง)

ออฟไลน์ terawats

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5587
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี/ Chonburi
  • ชื่อเล่น: terawats
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ภาค1 : "แก้ปัญหาตั้งไฟหน้าเป็นออโตแล้วติดเร็วไปแบบบ้านๆ" --> แบบไม่ต้องมีมัลติมิเตอร์

ปัญหาคือ X-Trail ตัวเซ็นเซอร์แสงเพื่อเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติมันติดตั้งไว้บนคอนโซนแถวๆตะแกรงลำโพงซ้ายคืออยู่ใต้กระจกภายในห้องโดยสารแล้วทีนี้ถ้าใครไปติดฟิล์มกรองแสงที่กระจกหน้าจะทำให้แสงบริเวณคอนโซนมืดลงทำให้ตัวเซ็นเซอร์แสงมันสั่งเปิดไปเร็วไป รถผมติดฟิล์ม 40% ตอนเย็นๆห้าโมงไฟหน้าก็เปิดแล้วส่วนต้องเช้าขับไปทำงานเจ็ดโมงครึ่งไฟยังไม่ดับเลย วิธีแก้แบบบ้านๆของผมทำตามนี้ครับ

ตำแหน่งตัวเซ็นเซอร์แสงตัวกลมๆใช้ไขขวงพลาสติกงัดขึ้นมาได้เลยครับถอดง่ายมาก

พอได้ตัวเซ็นเซอร์มาแล้วก็จัดการรื้อต่อได้แบบนี้ครับ ที่เห็นเป็นสี่เหลียมข้างในคือจุดรับแสงของตัวเซ็นเซอร์แสงครับ

เอาเท็ปสีขาวๆหรือสีเงินสะท้องแสงติดเข้าไปด้านในแบบนี้เพื่อช่วยทะท้อนแสงเพิ่มความเข้มแสงให้ตัวเซ็นเซอร์ครับ

เอาเทปพันสายไฟสีขาวเจาะรูเฉพาะจุดรับแสงแล้วติดเข้าไป

ประกอบคืนได้หน้าตาแบบนี้ครับ

ทีนี้ตัวเซ็นเซอร์แสงของเราก็จะมีความไวแสงมากขึ้นแก้ปัญหาของผมได้ขาดเลยครับ เพื่อนๆลองดูเป็นไอเดียครับ

***วิธีนี้ช่วยแก้ปัญหาได้ระดับหนึงคือแค่ชดเชยแสงที่ลดลงจากการติดฟิล์มทำให้การเปิดปิดไฟหน้าเทียบเท่ากับรถที่ไม่ได้ติดฟิล์มแต่ถ้าต้องการให้ไฟหน้าติดตอนมืดๆขึ้นอีกซักหน่อยคือเริ่มติดช้ากว่ามารตฐานของรถที่เค้าตั่งใจให้เป็นวิธีนี้คงใช้ไม่ได้ครับ

:)

ภาค2 : "แก้ปัญหาตั้งไฟหน้าเป็นออโตแล้วติดเร็วไปแบบบ้านๆ" -->
ต้องมีมัลติมิเตอร์

ในภาคแรกนั้นเป็นการแก้ปัญหาเพื่อชดเชยแสงที่มืดลงจากการติดฟิล์มกรองแสงซึ่งก็จะทำให้ได้แค่เทียบเท่ากับรถที่ไม่ได้ติดฟิล์มเท่านั้นถ้าสนใจอยากจะให้ระบบเปิดไฟอัตโนมัติทำงานที่ระดับแสงมืดๆกว่านั้นต้องทำตามนี้เพิ่มเติมจากภาคแรกครับ

ตัวเซ็นเซอร์แสงของ X-Trail จะมีขั้วไฟสามเส้นคือ
+ : เป็นขั้วบวกไฟเลี้ยงตัวเซ็นเซอร์ +5V
S : เป็นสัญญาณ Output 0-5V (ตามความเข็มแสง)
-  : เป็นขั้วลบไฟเลี้ยงต่อลง GND

ดูขั้วไฟตามรูปนี้เลยครับ

ขั้ว S : Output จะมีไฟออกตามความเข็มแสงตามรูปครับ

ทีนี้ถ้าเราอยากจะทำให้ไฟหน้าเปิดตอนมืดๆกว่าเดิมก็ต้องเพิ่มความไวแสงของตัวเซ็นเซอร์โดยการปรับค่าชิพตัวต้านทานต่ำแหน่ง R2 โดยการลดค่าลงจากเดิม 120k Ohm เป็น 60k Ohm

ต่ำแหน่ง R2 ครับ

ก่อนเปลี่ยน R2 วัดสัญญาณ Output ได้ 1.085V

หลังเปลี่ยน R2 เป็น 60k Ohm วัดสัญญาณ Output ได้ 1.421V

สรุปเป็นกราฟ จะได้กราฟความไวแสงใหม่เป็นเส้นสีแดงตามรูปครับ

ทีนี้ แล้วถ้าไม่มีหัวแล้งบัดกรีหรือบัดกรีเปลี่ยนตัวต้านทานไม่เป็นละ จะทำไงดี ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นครับ

ใช้ดินสอ HB ซึ่งจะมี Carbon เป็นส่านกระกอบซึ่งมันจะนำไปฟ้าได้ระดับหนึ่งแต่มีความด้านทานข้อนข้างสูงระบายลงไปบนตัวต่านทาน R2 เลยครับ ค่อยๆระบายทีละนิดค่าความต้านทานจะค่อยๆลดลงแล้วเอามิเตอร์วัดทำไปเรื่อยๆให้ได้ 60k Ohm ถ้าระบายแล้วได้ค่าต่ำไปก็ใช้ยางลบๆเอาแล้วเริ่มใหม่ครับ ค่อยๆทำใจเย็นๆตามรูปครับ

ระบายดินสอ HB เพื่อลดค่าความต้านทานจาก 120k Ohm เป็น 60k Ohm

ง่ายๆเลยครับไม่ต้องบัดกรีไม่ต้องมีหัวแรงบัตกรี แต่ต้องมีมิเตอร์ที่วัดความต้านทานได้กับดินสอ HB ครับ ใครอยากลองปรับค่า R2 ให้ต่ำลงกว่านี้เพื่อปรับระดับแสงที่จะให้ไฟหน้าติดตอนมืดๆกว่านี้อีกก็ลองดูได้ครับหาค่าที่เหมาะกับเราแต่อย่าให้ต่ำกว่า 30-40k Ohm นะครับเดี๋ยวไฟจะไม่ไม่ติดเอา 555

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่พอจะพอทำเองได้บ้างนะครับ ลองศึกษาดูครับ
 :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 2016, 23:44:30 โดย terawats »

ออฟไลน์ mrwattanak

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3159
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: Nongbualamphu
  • ชื่อเล่น: Wat
 :emo_051: ติดไปแล้วเป็นไงบ้างครับ ต้องมืดหรือสว่างแค่ไหนหรือซักกี่โมงไฟถึงจะเปิด-ปิดเองครับ

ออฟไลน์ thep497

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5596
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เทพ
ขอบคุณครับ เจอปัญหาเดียวกันเลย เดี๋ยวต้องไปจัดดูสักหน่อย

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก ID: 4176
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
ขอบคุณครับ กดไลค์ให้ครับ

ออฟไลน์ terawats

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5587
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี/ Chonburi
  • ชื่อเล่น: terawats
:emo_051: ติดไปแล้วเป็นไงบ้างครับ ต้องมืดหรือสว่างแค่ไหนหรือซักกี่โมงไฟถึงจะเปิด-ปิดเองครับ

แสงประมาณครึ้มฝ้าครึ้มฝนมืดๆหน่อยจะติดครับ
ไม่หงุดหงิดแบบก่อนโม ลองทำดูครับ

ออฟไลน์ pig818

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2974
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
มีประโยชน์มากครับ สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
DIY ได้เยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chatchawan

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3039
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Big
ขอบคุณครับ นี่แหละที่ต้องการ

ออฟไลน์ Panerai_007

• สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Panerai
เยี่ยมมากครับ เอาไป 1 Like

ออฟไลน์ Lekkay

• สมาชิก ID: 859
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เล็ก
 :emo_051:
เยี่ยมมากครับ
รู้สึกรำคาญเหมือนกัน
ต้องลองไปทำดูมั่งละ

ออฟไลน์ ไร้พ่าย

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5645
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นะ
เป็นเหมือนกัน ต้องไปลองบ้างละ
 :emo_051:

ออฟไลน์ tee1516

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 5623
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ธีร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ aong_pk

• สมาชิก ID: 5394
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: phuket
  • ชื่อเล่น: aong
ขอบคุณมากครับ   :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Road Warrior

• สมาชิก ID: 4337
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Road Warrior

ออฟไลน์ Noomnongjok

• สมาชิก ID: 5376
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร