ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ปล่อยพวงมาลัยแล้วกินขวา แก้หายมั๊ยครับ  (อ่าน 3615 ครั้ง)

ออฟไลน์ sathitsr

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5333
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โกโก้
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ไม่ว่าจะขับเลนซ้าย  กลาง  ขวา  มันวิ่งไปทางขวาเองตลอดเลย  แก้ยังไงครับ  หายมั๊ยครับ

ออฟไลน์ takuro

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4639
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
ของผมสลับยางหน้า ซ้ายขวา หายเลยครับ

ออฟไลน์ jimmykung

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4176
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Jim
ตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่  น่าจะหายครับ

ออฟไลน์ noombanpong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3439
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ratchaburi
  • ชื่อเล่น: noom
เคยถามช่างนิสสันนะครับ ถ้าเป็นอาการนี้แล้วตั้งศูนย์ไม่หาย ให้เคลมสปริงคู่หน้าอ่ะครับ ลองเข้าศูนย์เช็คดูอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ pari

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4257
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ball
ตามคุณ noombanpong เลยครับ
อันดับแรก เช็คลมยาง อันดับสองเข้าตั้งศูนย์รถใหม่ ถ้ายังไม่หายแจ้งทางศุนย์เช็คคอยส์สปริงคู่หน้าเลยครับ ** ลองค้นในกระทู้เก่าๆดูนะครับ ล๊อตแรกๆมีปัญหานี้กันหลายคันครับ

เวลาตั้งศูนย์  ต้องตั้งจากร้านข้างนอกหรือต้องจากนิสสันครับ

ออฟไลน์ aong_pk

• สมาชิก ID: 5394
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: phuket
  • ชื่อเล่น: aong
เวลาตั้งศูนย์  ต้องตั้งจากร้านข้างนอกหรือต้องจากนิสสันครับ
ถ้าเป็นไปได้(ถ้าที่ 0 มีเครื่องตั้งศูนย์ถ่วง)และต้องใช้ล้อเดิมจากโรงงาน)แนะนำเข้า0 เลยครับ

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
รถผมเพิ่ง claim มาสดๆ ร้อนๆ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาเองครับ อาการเดียวกันนี้เป๊ะ ช่างลองตั้งศูนย์แล้วขับ test ไปมาอยู่ 2 วันไม่หาย ผม print กระทู้เรื่องปัญหา spring defect ใน club นี้ไปให้ช่างอ่านดู เค้าเลยถอดเช็ค spring ดูบ้าง ผลปรากฎว่าระยะก็ได้ตาม spec หมด ...แต่ปัญหาคือ spring ม้นล้า (ประมาณว่ายุบตัวมากเกิน) เค้าเลยเคลมคู่ใหม่ให้ พอเปลี่ยนแล้วหายเลยครับ ขับพวงมาลัยนิ่งกริ๊บ พอๆ กับ Volvo อีกคันที่บ้าน

ถ้าใครอยู่ ชลบุรี ผมแนะนำศูนย์ Nissan ตรงใกล้ ม.ศรีปทุมครับ ทั้งพนักงานแผนกบริการ และช่าง service ดีมาก อธิบายการวิเคราะห์ปัญหาให้ฟังตลอด อีกอย่างที่คันผมหากันอยู่นานเพราะช่างเค้าไม่เคยเจอปัญหานี้ หัวหน้าช่างบอกว่าคันของผมนี่เป็น case study เลย ... คือถ้าเพื่อนๆ เข้าไปในปัญหาเดียวกันเค้ามีประสบการณ์แล้ว จะแก้ได้ตรงประเด็นเลย ...อีกอย่างต้องลองสังเกตตอนขับทางไกลดูนะครับ ในเมืองอาการมันจะไม่ค่อยชัด แต่พอ claim spring คู่ใหม่แล้ว ทั้งการขับขี่ในเมืองและทางไกลการ control พวงมาลัยมันดีขึ้นอย่างชัดเจนเลย

ส่วนถ้าไปทำตามร้านตั้งศูนย์ข้างนอกไม่แนะนำครับ เพราะรุ่นนี้ไม่ค่อยมี software ก่อนเข้าศูนย์ผมไปลองตั้งศูนย์ร้านข้างนอกดู เค้าบอกใช้ software ของรุ่นอื่นได้ ปรากฎว่าอ่านผลออกมาว่าช่วงล่างรถผม alignment เบี้ยวมาตั้งแต่ออกจากโรงงาน แก้ไขอะไรไม่ได้เสียตังฟรีไป 400 บาท ... แต่ไม่ซีเรียส ผมอยากลองดูว่าระหว่างร้านช่วงล่างดังๆ ข้างนอก กับศูนย์ Nissan ใครจะเหนือกว่ากัน คือตอนแรกเชื่อว่าร้านข้างนอกเหนือกว่าเพราะประสบการณ์ตรงด้านศูนย์ล้อ เจอ case มาเยอะกว่า... แต่ผลก็ออกมาตามข้างบนครับ ผิดคาด 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธ.ค. 2015, 14:49:35 โดย Siam »

ขอบคุณมาก ๆ ครับทุกท่าน

ออฟไลน์ sela

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5783
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: บุ๋ม
xxxxxxxxxxxxxxxxxxx