ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนฟังเพลงใน Xtrail กันครับ  (อ่าน 16163 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๊อบเล็ก

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5243
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบเล็ก
    • รางวัลและกิจกรรม
ชวนฟังเพลงใน Xtrail กันครับ
« เมื่อ: 01 ธ.ค. 2015, 21:30:57 »
 Share 
มีเพลงเพราะๆให้ฟังในXtrail ครับ ชอบคลิปไหน ร่วมสนุกกันครับ เรื่องเสียงไม่มีถูกผิด มีแค่ชอบไม่ชอบครับ

คลิปที่1 Xtrail
 http://youtu.be/VgC5GJM1Gls

คลิปที่2 xtrail hybrid
 http://youtu.be/Z5KV6sNRTM0

ออฟไลน์ saab

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1451
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปทุมธ่านี
  • ชื่อเล่น: saab
Re: ชวนฟังเพลงใน Xtrail กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 08:21:50 »
...คนละสไตล์กันเลยครับ....ผมไม่ชอบใส ๆ..

ไม่ว่าเพลงประเภทไหน  ผมจะลดเสียงกลางลง  เพิ่มเสียงแหลม...และเบส ชอบเบสลอยนุ่ม  แต่ไม่กระแทกหนัก ๆ...ถ้าติดsub  ผมมักจะใช้แค่แปดนิ้วตัวเดียว  ไม่ชอบเปิดดัง และไม่ฟังนอกรถ... eq  ผมมักจะปรับเป็นตัว u....แบบกระทะ....

Re: ชวนฟังเพลงใน Xtrail กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 10:21:31 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
ผมรบกวนขอสอบถามว่าทั้ง2คลิป รู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ ต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ saab

• สมาชิก ID: 1451
  • จังหวัด: ปทุมธ่านี
  • ชื่อเล่น: saab
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 12:20:00 »
...พอได้ฟังเสียงใส ๆ ผมก็ปิดแล้วครับ...เลยไม่ได้ลองฟังอีกคลิป (บอกตรง ๆนี่แหละ)  เลยบอกไม่ได้ว่าเสียงต่างกันหรือเปล่า  (ซึ่งผมเดาว่าเปิด eq  แบบแฟลชทั้งคู่)ครับ

ถ้าจะให้ผมฟัง  ขอเพลง..วิชเอาท์ยู   ไรท์เฮียร์เวทติ้ง  วูแมนอินเลิฟ    หรือเพลงของอีเกิล ฯลฯยุคก่อนปี2000เป็นหลัก...ป็อปไทย ฟังเป็นบางคน เพื่อชีวิต   แบบนี้ผมฟังได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 12:25:31 »
...พอได้ฟังเสียงใส ๆ ผมก็ปิดแล้วครับ...เลยไม่ได้ลองฟังอีกคลิป (บอกตรง ๆนี่แหละ)  เลยบอกไม่ได้ว่าเสียงต่างกันหรือเปล่า  (ซึ่งผมเดาว่าเปิด eq  แบบแฟลชทั้งคู่)ครับ

ถ้าจะให้ผมฟัง  ขอเพลง..วิชเอาท์ยู   ไรท์เฮียร์เวทติ้ง  วูแมนอินเลิฟ    หรือเพลงของอีเกิล ฯลฯยุคก่อนปี2000เป็นหลัก...ป็อปไทย ฟังเป็นบางคน เพื่อชีวิต   แบบนี้ผมฟังได้ครับ

ครับผม ขอบคุณครับ ถ้าผมมีเวลาอักเพลงอีกจะพยายามup เพลงให้ได้ตามที่พี่ขอนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 13:55:29 »
เพลงในxtrail ทั้งสองคลิป เป็นเพลงจากรถ2คันครับ ผม AB test ให้ทดลองฟังเครื่องเสียงในxtrail ครับ

ทั้ง2คันเป็นเครื่องเสียงoem(เครื่องเสียงติดรถยนต์สแตนดาร์ท) ทั้งคู่ ไม่มีการเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้น เว้นแต่คันนึงเดิมๆ และ อีกคันนึงปรับอคูสติกในรถโดยการแดมป์ครับ

ผมอยากให้คนที่เริ่มสนใจในเสียง หรือ คนที่เล่นเครื่องเสียงอยู่แล้ว ลองฟังดู ถือว่าเพิ่มประสบการณ์ และแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ เพราะผมจะทำเครื่องเสียงรถของผมขยับไปทีละสเตป เพื่อให้เห็นความเปลี่ยนแปลง ไม่ว่าจะดีขึ้นหรือแย่ลง ผมพร้อมรับทุกความคิดเห็นของพี่น้องในบ้านนี้นะครับ เหตุที่ขยับทีละสเตปไม่ทำไปเลยทีเดียว เพราะผมอยากรู้ว่าเวลาเปลี่ยนอะไร ได้อะไรมา หรือเสียอะไรไป เปลี่ยนเลยหลายๆอย่างไม่รู้ว่าสิ่งที่ได้มาได้จากอะไร ยังไงก็รบกวนพี่น้องที่สนใจช่วยฟังช่วยเมนท์ด้วยนะครับ

ผมจะทำคันนี้เป็นระบบpassive. ไม่ใช้dsp และจะจูนด้วยวิธี Analog tune ครับ และเน้นเทคนิคการติดตั้งจริงๆแบบเครื่องบ้าน ไม่ใช่แบบได้ของมาแล้วใส่ลงไปเลยครับ และหน้าฟร้อนท์ทุกคลิปผมจะไม่ปรับ eq เลยครับ จะคงไว้ซึ่งเสียงธรรมชาติจากแผ่น เพื่อให้ได้ความแตกต่างของ ของที่ใช้ในระบบชัดเจนครับ

มาสนุกด้วยกัน ฟังเพลงอย่างมีความสุข ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pethjaa

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 5452
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เพชร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 21:37:46 »
เรียนคุณป็อปเล็ก
แนวเดียวกันเลยครับค่าใช้จ่ายในการแดมอยู่เท่าไรแนะนำร้านหน่อยได้ไหมครับ เพราะจะมาแนวนี้เหมือนกันใสๆเอาอารมย์สดๆเดิมๆเป็นหลัก. ของผมว่ามากสุดคงเปลี่ยนลำโพง  กับแดมครับ  :-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2015, 22:36:59 »
เรียนคุณป็อปเล็ก
แนวเดียวกันเลยครับค่าใช้จ่ายในการแดมอยู่เท่าไรแนะนำร้านหน่อยได้ไหมครับ เพราะจะมาแนวนี้เหมือนกันใสๆเอาอารมย์สดๆเดิมๆเป็นหลัก. ของผมว่ามากสุดคงเปลี่ยนลำโพง  กับแดมครับ  :-X

การแดมป์ผมแนะนำเลยครับ น่าทำ แต่ ในกรณีผม เนื่องจากรถเงียบขึ้น ทำให้เสียงลมบริเวณยางขอบประตูเด่นชัดขึ้น แนะให้ติดยางเสริมขอบประตูเพิ่มเติมครับ

ส่วนเปลี่ยนลำโพง แนะให้ฟังจนชอบ หาเพลงเก่งไปฟัง ชอบตัวไหนเลือกตัวนั้นครับ แต่แนะนำว่าฟร้อนท์เดิมอาจให้ผลลัพธ์ ได้ไม่ดีเท่าที่ควร เพราะลำโพงที่เลือกอาจจะกินวัตต์ครับ ควรบริหารภาคไฟหลังฟร้อนท์จะทำให้ลำโพงทำงานได้ดีขึ้นครับ เหตุใดผมถึงแนะนำแบบนี้ ยกตัวอย่างนะครับ มีคนๆหนึ่งเป็นคนทำงานเก่งแต่เขาทานข้าวมาไม่อิ่มเขาก็ทำงานได้ แต่ผลงานจะไม่สมบูรณ์ แต่ถ้าเขาทานข้าวมาอิ่ม เขาก็จะทำงานได้เต็มความสามารถเขา ผลงานก็จะดีขึ้น การบริหารภาคไฟหลังฟร้อนท์เพื่อให้ฟร้อนท์ทานไฟได้อิ่มจุดประสงค์เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alan

• สมาชิก ID: 2879
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2015, 16:53:20 »
อืม ไม่ลองหาในกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับเครื่องเสียงล่ะครับ มีคำตอบอยู่หลายแนว แต่ถ้าอยากคลำไปเรื่อยๆก็เอาที่สบายใจเรยครับ  555:)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2015, 17:08:21 »
อืม ไม่ลองหาในกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับเครื่องเสียงล่ะครับ มีคำตอบอยู่หลายแนว แต่ถ้าอยากคลำไปเรื่อยๆก็เอาที่สบายใจเรยครับ  555:)

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมกำหนดทิศทางชัดเจนแล้วครับ ว่าจะเล่นแนวpassive ไม่ใช้dsp เล่นเทคนิคเดียวกับเครื่องบ้าน ใช้Analog tune ตามที่แจ้งไว้

จะมีการคลำทางบ้าง ผิดทางบ้าง ถูกทางบ้าง ก็จะขอรับไว้เป็นความรู้และประสบการณ์ครับ และหวังว่าการเล่นแบบทำทีละสเตป จะเป็นประโยชน์ให้คนฟังได้ทราบว่าทำแล้วเกิดอะไรขึ้นครับ หากผมเปลี่ยนฟร้อนท์+ลำโพง+สาย พร้อมกัน3สิ่ง ผมตอบไม่ได้ว่าสิ่งไหนให้เสียงอะไรครับผม เลยเป็นที่มาของการเล่นเป็นสเตปครับ

ส่วนกระทู้เก่าผมรับทราบแต่ของที่ลงว่าใช้อะไรบ้าง ผมไม่มีโอกาสได้ฟังเสียง ผมเลยไม่ทราบจริงๆว่าเสียงของระบบนั้นๆเป็นเช่นไรครับ ใช่สิ่งที่ตามหาหรือไม่ครับ ผมมีความเชื่อว่า เล่นรถให้ขับรถ เล่นภาพให้ดูภาพ เล่นเสียงให้ฟังเสียงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aong_pk

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5394
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: phuket
  • ชื่อเล่น: aong
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2015, 21:55:44 »
มีแปลนว่าจะเปลี่ยนลำโพงเหมือนกัน แต่ขอเบิร์นลำโพงเดิมให้เข้าที่ก่อน ว่ายังอยู่ในระดับที่รับได้ป่าว อิอิ  ^-^ ^-^ ^-^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2015, 22:42:01 »
มีแปลนว่าจะเปลี่ยนลำโพงเหมือนกัน แต่ขอเบิร์นลำโพงเดิมให้เข้าที่ก่อน ว่ายังอยู่ในระดับที่รับได้ป่าว อิอิ  ^-^ ^-^ ^-^

เยี่ยมเลยครับ ส่วนตัวผมว่าลำโพงติดรถมาโอเครและเหมาะสมเลยครับ ใช้ได้ดี ขอให้พบลำโพงที่ถูกใจนะครับ ผมพบละแต่ยังไม่เปลี่ยน ขอสนุกกับซิสเตมสแตนดาร์ทสักพักใหญ่ๆ อยากรู้ว่าจะปรุงได้แค่ไหนครับ
อาทิตย์หน้าถ้าทัน จะมีอีกคลิปมาชวนฟังครับ คลิปหน้าจะเพิ่มเติมการบริหารภาคไฟหลังฟร้อนท์ แต่ทุกอย่างเหมือนเดิมสแตนดาร์ทครับ

ออฟไลน์ ufa88

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5699
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: ufa
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2015, 00:50:42 »
55555555

ออฟไลน์ 9manmay3

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 48
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: 9manmay3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2015, 09:34:22 »
มีท่านใดเปลี่ยนฟร้อนท์ เป็น 2 DIN แล้วมั้งครับ
อยากทราบว่า ฟังก์ชั่นที่หายไปมีอะไรบ้างนอกจาก ตั้งนาฬิกาไม่ได้
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2015, 10:28:45 »
มีท่านใดเปลี่ยนฟร้อนท์ เป็น 2 DIN แล้วมั้งครับ
อยากทราบว่า ฟังก์ชั่นที่หายไปมีอะไรบ้างนอกจาก ตั้งนาฬิกาไม่ได้
ขอบคุณครับ

ลูกศรบอกทางที่ทำงานควบกับระบบเน ที่แสดงตรงกลางเรือนไมล์ครับ อีกฟังค์ชั่นที่หายไป