ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้งานมา 6 เดือนแล้ว ยัง set ที่นั่งคนขับให้สบายๆ ไม่ลงตัวซักที  (อ่าน 4126 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamredkop

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3613
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ต่าย
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เคยขับแต่รถเก๋งมา เบาะที่นั่งคนขับก็มีแต่แบบอัตโนมือ โยกไปๆมาๆ
มาขับ x-trail ได้ option ปรับไฟฟ้ามา ปรับยังไงก็นั่งไม่สบายซักที
ทุกวันนี้ แค่ขับไปกลับบ้านที่ทำงาน ระยะเวลาต่อเที่ยวไม่เกิน 2 ชั่วโมง
ยังรู้สึกเมื่อยอยู่เลยครับ ยิ่งอาทิตย์ที่แล้วขับไปกลับกรุงเทพ-เชียงใหม่ เมื่อยตลอดทาง  :emo_052:

ท่านใดมีเคล็ดลับการปรับเบาะแนะนำบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • ชื่อเล่น: พี
หลักการเหมือนกันสำหรับรถทุกประเภทครับ

https://www.youtube.com/watch?v=loXjBLSpIak

http://health.kapook.com/view20957.html

ทั้งนี้ความเมื่อยจะแตกต่างกันตามปัจจัยของรุ่นรถการออกแบบเบาะและสรีระผู้ขับว่าสูงต่ำอ้วนผอมอย่างไร ครับ ยังไม่มีรถรุ่นใดที่ปรับดีแล้วจะสบายที่สุดสำหรับทุกคน

หลักการเหมือนกันสำหรับรถทุกประเภทครับ

https://www.youtube.com/watch?v=loXjBLSpIak

http://health.kapook.com/view20957.html

ทั้งนี้ความเมื่อยจะแตกต่างกันตามปัจจัยของรุ่นรถการออกแบบเบาะและสรีระผู้ขับว่าสูงต่ำอ้วนผอมอย่างไร ครับ ยังไม่มีรถรุ่นใดที่ปรับดีแล้วจะสบายที่สุดสำหรับทุกคน

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ saab

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1451
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปทุมธ่านี
  • ชื่อเล่น: saab
เนื่องจากเบาะแบบโซฟา  ควรปรับพนักให้ตั้ง 110-120 องศา  ไม่เอนเท่ารถเก๋ง  แล้วค่อยปรับระยะห่าง ....

ออฟไลน์ noombanpong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3439
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ratchaburi
  • ชื่อเล่น: noom
เป็นเหมือนกันครับ นั่งแล้วตัวมันชอบไหล สงสัยนิสสันทำมาให้นั่งคล้ายโซฟาที่บ้าน 555+

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
เอ๊า...เค้าก็โมษณาอยู่แล้วว่าเบาะ design แบบ zero gravity น่ะครับ เวลานั่งมันก็เลยไหลออกจากเบาะ (ใช่ป่าวหว่า?)... 55

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
ผมขับทางไกลเป็นสิบชั่วโมงก็เมื่อยเหมือนกัน แต่ถ้าขับไปทำงานแค่ 1-2 ชม. ไม่เมื่อย ช่วง support หลังมันดีมากๆ แต่ระยะขานี่สั้นไปหน่อย ผมว่าคนขายาวๆ น่าจะมีปัญหาเยอะอยู่...ผมสูง 171 cm. เทียบกับเบาะพวกรถ PJS แล้วผมว่าระยะขามันพอดีกว่า

ออฟไลน์ Charoenchai

• สมาชิก ID: 3716
  • พลังน้ำใจ : 4
ระยะที่สำคัญนอกจากระยะห่างของขาแล้ว ระยะห่างและสูงต่ำของพวงมาลัยก็ทำให้เกิดความเมื่อยล้าได้นะครับ ในการขับนานๆ
เทคนิคส่วนตัวเอง
1. ปรับระยะขา คือใกล้-ไกลก่อน ไม่ให้เหยียดสุดหรืองอเกินไปเวลาใช้เบรค
2. ปรับสูง-ต่ำ ไม่ให้เบาะรองต้นขา กดกับขามากเกินไป เพราะระยะขาแต่ละคนไม่เท่ากัน
3. ปรับเบาะเอน ให้รับแผ่นหลังพอดีเวลาขับ แล้วปรับ lumbar ให้รับช่วงล่างของหลังให้พอดี
4. คราวนี้ค่อยมาปรับพวงมาลัย
    4.1 สูง-ต่ำ ให้มองเห็นจอทั้งหมดโดยไม่บังสายตา
    4.2 ใกล้-ไกล แต่ละคนฝึกขับมาด้วยท่าทางการขับต่างกัน เอาแบบที่วางทั้งสองมือแล้วไม่ยืดสุดหรืองอเกินไป ไม่ต้องเกร็งแขนเวลาขับเหมือนรถซิ่งที่ใช้พวงมาลัยเล็กสมัยก่อน เพราะเราไม่มีที่วางพักแขนซ้าย ไม่งั้นแขนจะเกร็งโดยไม่รู้ตัว พากล้ามเนื้อคอและหลังเกร็งตามทำให้เมื่อย
ส่วนใหญ่จะลืมปรับพวงมาลัย ใช้ปรับเบาะเข้ามาชดเชย ทำให้ไม่สบายเวลาเดินทางไกล

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ takuro

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4639
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
สำหรับผม x-trial เบาะคนขับและคนนั่งสบายกว่า teana l33 ครับ แต่ที่ไม่ชอบคือทำไมไม่มี memory seat หว่า 55 (ชอบฟังก์ชันนี้มาก)

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
ผมยังคงพยายามปรับต่อไปครับ
หวังว่าคงลงตัวในซักวันนึง
(แล้วพอปรับจนลงตัว เวลาเอาไปล้างรถหรือเอาไปเข้าศูนย์ ก็คงต้องมานั่งปรับใหม่อีกครั้ง วนไปเรื่อยๆ 555)

ออฟไลน์ Pinggy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 1526
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: Pinggy
ส่วนตัว แนะดึงพวงมาลัยให้ใกล้ตัวที่สุด เป็น1st priorityคับ

ออฟไลน์ noombanpong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3439
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ratchaburi
  • ชื่อเล่น: noom
เอ๊า...เค้าก็โมษณาอยู่แล้วว่าเบาะ design แบบ zero gravity น่ะครับ เวลานั่งมันก็เลยไหลออกจากเบาะ (ใช่ป่าวหว่า?)... 55
สงสัยน่าจะใช่ครับ 555+

ออฟไลน์ Momojung

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4964
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: โมโม่
สุดท้ายปรับพวงมาลัยให้ยุบเข้าสุดแล้วปรับให้เกือบต่ำที่สุด ส่วนเบาะก็ปรับต่ำให้ได้ระดับวางแขนแล้วให้พอดี แค่นี้ก็ลงตัวครับ(สำหรับผมนะ) ปรับอยู่นานเหมือนกัน แต่ในที่สุดก็ลงตัวเดี๋ยวนี้ขับใกล้ไกลสบายแล้วครับ