ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นบ้าง แอร์ไม่เย็น  (อ่าน 4598 ครั้ง)

ออฟไลน์ นญญน

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3219
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: นญ
    • รางวัลและกิจกรรม
มีใครเป็นบ้าง แอร์ไม่เย็น
« เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 09:58:07 »
 Share 
มีใครเป็นแบบผมบ้าง 2.0V ตอนเช้าหรือใช้รถครั้งแรกของวัน แอร์ไม่เย็น ขนาดตั้งอุณหภูมิ 24C. บางครั้งลมที่ออกมาเป็นลมอุ่นๆ หรือไม่ก็ลมที่ไม่มีความเย็น แต่ถ้าขับมาแล้วจอดทิ้งไว้สตาร์ทครั้งที่ 2 เย็นปกติ เอาเข้าไปเคลมที่ศูนย์ก็บอกว่าท่อแอร์-น้ำยาแอร์ไม่รั่ว ระบบปกติ ไม่รู้จะแก้ตรงไหน ใครเคยเป็นหรือคำแนะนำช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ Mlink

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1760
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
Re: มีใครเป็นบ้าง แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 12:59:01 »
ที่ว่าแอร์ไม่เย็น ได้ดูอุณหภูมิภายนอกรึปล่าวครับ เพราะถ้าอุณหภูมิภายนอกกับค่าที่เราตั้งไว้ต่างกันไม่เกิน 3 องศา(ตัวเลขนี้จำไม่ได้ชัดครับ ต้องดูคู่มืออีกที) คอมจะไม่ทำงานครับ จะมีแต่ลมออกมาครับ

เพราะเห็นบอกว่าตอนเช้า ซึ่งของผมจะเป็นลักษณะที่ว่า แต่วิ่งไปเรื่อยๆ อุณหภูมิภายนอกสูงขึ้น จะมีความเย็นออกมาเลยครับ

ลองปรับแบบต่ำๆเลยดูครับว่าจะมีความเย็นออกมามั้ย ถ้าไม่ ผมว่าน่าจะเป็นที่เซนเซอร์ครับ ลองเข้าศูนย์อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 13:03:14 »
ยังไม่เคยเจออาการนี้กับ X-Trail นะครับ ...แต่ฟังจากที่เล่ามามันคล้ายกับน้ำยาแอร์อ่อนที่ผมเคยเจอในรถคันก่อนๆ มักจะเป็นหลังจากที่มันใช้ไปเกิน 5 ปีแล้ว แต่ถ้าคุณเข้าศูนย์เช็คแล้วเค้ายืนยันว่าน้ำยาปกติ และเป็นแค่ครั้งแรกของวันนี่ยากระ คงต้องจอดรถทิ้งไว้ที่ศูนย์แล้วให้ช่างเค้า test ดูตอน start ครั้งแรกวันรุ่งขึ้น
 :-X

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 14:41:18 »
ถ้า 24 รู้สึกเย็นน้อย
ลองปรับ 23 22 21 ดูหน่อยครับ อาการไม่เย็นเหมือนเดิมมั้ย
ถ้าเย็นดี แสดงว่าระบบปกติ

ถ้าครั้งที่สองของวันเย็นดี ก็ไม่เกี่ยวกับพวกน้ำยาแอร์อยู่แล้ว
ถ้าน้ำยาแอร์ไม่พอเนี่ย ยิ่งภายนอกร้อน ก็ยิ่งจะทำความเย็นไม่ได้ สู้แดดไม่ได้เเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ eak

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3421
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: eak
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 17:48:03 »
ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายนอกครับ
ถ้าอุณหภมิใกล้กันก็จะไม่ค่อยเย็น
เหมือนเพื่อนที่กล่าวไว้ข้างต้น
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 22:26:42 »
ถ้า 24 รู้สึกเย็นน้อย
ลองปรับ 23 22 21 ดูหน่อยครับ อาการไม่เย็นเหมือนเดิมมั้ย
ถ้าเย็นดี แสดงว่าระบบปกติ

ถ้าครั้งที่สองของวันเย็นดี ก็ไม่เกี่ยวกับพวกน้ำยาแอร์อยู่แล้ว
ถ้าน้ำยาแอร์ไม่พอเนี่ย ยิ่งภายนอกร้อน ก็ยิ่งจะทำความเย็นไม่ได้ สู้แดดไม่ได้เเท่านั้นเอง

ลองสังเกตุดูตอนเช้าอุณหภูมิ29c ปกติจะตั้ง25c ก็ไม่เย็นปรับเป็น24จนลงมา23ก็ไม่เย็นครับ วันนี้เอามาใช้หลังออกจากศูนย์ฯอาการยังไม่เกิดครับ ต้องสังเกตุอาการเรื่อยๆ เพราะตอนออกรถมาใหม่ๆไม่เป็น. ยังก็ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ปล.ปัญหาของรถที่เพื่อนในคลับเจอกันผมไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ opp

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2963
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Opp
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 22:34:26 »
ของผมเช้าๆ ไม่เย็นครับ 23-24 นี่ไม่เย็นเลยครับ แต่พอบ่ายๆ ถ้าเปิด 24 นี่หนาวเลยครับ

ออฟไลน์ ่J6141

• **
  • สมาชิก ID: 3423
  • ชื่อเล่น: J6141
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ต.ค. 2015, 09:36:22 »
ระบบแอร์x-trail เป็นระบบตรวจวัดอุณหภูมิ 3 จุดครับคือ1.วัดอุณหภูมิภายนอกตัวรถ 2.วัดอุณหภูมิภายในตัวรถ 3.วัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น ดังนั้นตอนเช้าให้ดูอุณหภูมิภายนอกที่หน้าปัทม์แล้วปรับให้ต่ำกว่าสัก 4 องศาแต่ถ้าเครื่องยนต์ยังไม่ร้อนก็จะยังไม่เย็นมากนะครับเพราะระบบจะใช้น้ำหล่อเย็นเป็นตัวควบคุมเทอร์โมสตัทน้ำยาแอร์ อย่าลืมตรวจดูว่าไฟ A/C ติดใหม ลองดูนะครับถ้ายังไม่เย็นเข้าศูนย์ใหม่อีกครั้งคงต้องให้ศูนย์ใช้เครื่องมือ com consult ระบบใหม่ครับ โชคดีนะครับ :emo_069:

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ต.ค. 2015, 09:54:58 »
ระบบแอร์x-trail เป็นระบบตรวจวัดอุณหภูมิ 3 จุดครับคือ1.วัดอุณหภูมิภายนอกตัวรถ 2.วัดอุณหภูมิภายในตัวรถ 3.วัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น ดังนั้นตอนเช้าให้ดูอุณหภูมิภายนอกที่หน้าปัทม์แล้วปรับให้ต่ำกว่าสัก 4 องศาแต่ถ้าเครื่องยนต์ยังไม่ร้อนก็จะยังไม่เย็นมากนะครับเพราะระบบจะใช้น้ำหล่อเย็นเป็นตัวควบคุมเทอร์โมสตัทน้ำยาแอร์ อย่าลืมตรวจดูว่าไฟ A/C ติดใหม ลองดูนะครับถ้ายังไม่เย็นเข้าศูนย์ใหม่อีกครั้งคงต้องให้ศูนย์ใช้เครื่องมือ com consult ระบบใหม่ครับ โชคดีนะครับ :emo_069:
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ suwit

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 4463
  • จังหวัด: khonkaen
  • ชื่อเล่น: ood
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ต.ค. 2015, 21:09:40 »
เพิ่งมีประสบการณ์นี้จากการไปเหนือเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาปกติตั้งอุณหภูมิไว้ 25 องศา ตีนเช้ามาสตาร์ทรถผบว่าแอร์ไม่เย็นมีแต่ลมออกมา ลองดับเครื่องสตาร์ทใหม่ออกอาการเดิม เลยสังเกตุอุณหภูมิที่หน้าปัทม์ แสดง 21 องศา เลยลองปรับอุณหภูมิให้ต่ำกว่า 21 องศา เอ้อมันกลับมาเย็นเหมือนเดิม เข้าใจว่ามันมีเซ็นเซอร์ตรวจวัดและคุมการทำงานของ air comp.

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ต.ค. 2015, 08:27:49 »
เพิ่งมีประสบการณ์นี้จากการไปเหนือเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาปกติตั้งอุณหภูมิไว้ 25 องศา ตีนเช้ามาสตาร์ทรถผบว่าแอร์ไม่เย็นมีแต่ลมออกมา ลองดับเครื่องสตาร์ทใหม่ออกอาการเดิม เลยสังเกตุอุณหภูมิที่หน้าปัทม์ แสดง 21 องศา เลยลองปรับอุณหภูมิให้ต่ำกว่า 21 องศา เอ้อมันกลับมาเย็นเหมือนเดิม เข้าใจว่ามันมีเซ็นเซอร์ตรวจวัดและคุมการทำงานของ air comp.
:emo_051:

ออฟไลน์ tanathep

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3489
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: เอ๋
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ต.ค. 2015, 14:11:05 »
อาการนี้เคยเกิดครับ ครั้งแรกๆก็ตกใจนึกถึงแต่ข้อความในเวปว่าจะต้องเอาเข้าศูนย์ เคลม ฯลฯ สาระพัดความวิตกกังวล แต่ก็ได้หยุดความคิดนั้นชั่วครู่ นึกย้อนกลับไปว่าเราทำอะไรไม่ถูกต้องตามขั้นตอนหรือเปล่า ได้ปิดแอร์แล้วเปิดใหม่ดูแล้วหรือยัง? หรือปิดแอร์ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่แล้วหรือยัง? ก็ลองตั้งแต่สมมิตฐานแรก ระหว่างขับรถ ปิดแอร์(คอมเพลสเซอร์) ปิดพัดลมแอร์ ประมาณ 10 วิ แล้วก็เปิดใหม่ .....ยังไม่เย็น คราวนี้ก็เป็นสมมุติฐานที่สอง จอดรถ(ต้องใจเย็นๆ) ทิ้งช่วงหน่อยสัก 1-2 นาที ปิดแอร์ ดับเครื่องสัก 1 นาที แล้วก็สตาร์ทรถ เว้นช่วงแป๊บนึง เปิดแอร์ รอแอร์ทำงานเต็มระบบ ออกรถ ได้ความเย็นออกมา สบายใจ

อาจจะเพราะว่าผมมีเจ้าลูกชายที่กำลังอยู่ในวัยซน เมื่อพ่อได้สตาร์ทรถปั๊บก็รีบเปิดเพลง-เปิดแอร์ให้ทันทีโดยไม่ได้คิดอะไร ช่วงนั้นอาจจะมีขั้นตอนหรือการทำงานอะไรไม่ถูกต้องซักอย่างจึงทำให้คอมเพลสเซอร์แอร์ไม่ทำงานด้วย

สรุปว่าเมื่อสตาร์ทรถอย่าได้รีบเปิดแอร์ ให้รอสักครู่แล้วจึงเปิด แต่มันก็อาจจะไม่ถูกต้องเสมอครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ต.ค. 2015, 13:33:52 »
อาการนี้เคยเกิดครับ ครั้งแรกๆก็ตกใจนึกถึงแต่ข้อความในเวปว่าจะต้องเอาเข้าศูนย์ เคลม ฯลฯ สาระพัดความวิตกกังวล แต่ก็ได้หยุดความคิดนั้นชั่วครู่ นึกย้อนกลับไปว่าเราทำอะไรไม่ถูกต้องตามขั้นตอนหรือเปล่า ได้ปิดแอร์แล้วเปิดใหม่ดูแล้วหรือยัง? หรือปิดแอร์ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่แล้วหรือยัง? ก็ลองตั้งแต่สมมิตฐานแรก ระหว่างขับรถ ปิดแอร์(คอมเพลสเซอร์) ปิดพัดลมแอร์ ประมาณ 10 วิ แล้วก็เปิดใหม่ .....ยังไม่เย็น คราวนี้ก็เป็นสมมุติฐานที่สอง จอดรถ(ต้องใจเย็นๆ) ทิ้งช่วงหน่อยสัก 1-2 นาที ปิดแอร์ ดับเครื่องสัก 1 นาที แล้วก็สตาร์ทรถ เว้นช่วงแป๊บนึง เปิดแอร์ รอแอร์ทำงานเต็มระบบ ออกรถ ได้ความเย็นออกมา สบายใจ

อาจจะเพราะว่าผมมีเจ้าลูกชายที่กำลังอยู่ในวัยซน เมื่อพ่อได้สตาร์ทรถปั๊บก็รีบเปิดเพลง-เปิดแอร์ให้ทันทีโดยไม่ได้คิดอะไร ช่วงนั้นอาจจะมีขั้นตอนหรือการทำงานอะไรไม่ถูกต้องซักอย่างจึงทำให้คอมเพลสเซอร์แอร์ไม่ทำงานด้วย

สรุปว่าเมื่อสตาร์ทรถอย่าได้รีบเปิดแอร์ ให้รอสักครู่แล้วจึงเปิด แต่มันก็อาจจะไม่ถูกต้องเสมอครับ
:emo_051: C:-) :)

ออฟไลน์ saab

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1451
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ปทุมธ่านี
  • ชื่อเล่น: saab
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ต.ค. 2015, 16:51:10 »
...
ตามนี้ครับ...ภายในมีแบ่งสองด้าน  ซ้ายกับขวา  แยกกันด้วย....