ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บข้อมูลเกี่ยวกับกล่อง D1 stabilizer มาฝากกัน  (อ่าน 15934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ใน web D1 มันเรียก stabilizer แต่จริงๆ แล้วมันก็คือตัว capacitor นั่นเอง โดยหลักการทำงานของมันจะคอยเก็บประจุจากไดชาร์จแล้ว back up volt ให้กับแบตเตอรี่ เหมือนเรามี power supply จาก 2nd source ผมไม่รู้ว่าระยะยาวมันมีผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์หรือเปล่านะ คือที่ผมติดเพราอยากรู้ว่ามันเป็นยังงัย ก็แค่นัั้น...แถมตอนแรกก็ไม่ได้หวังผลอะไรมากด้วย...55

วันนี้ว่างๆ เลยเอาผลที่ลัพท์ที่ได้จากการติดกล่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง...หลังจากติดแล้วพบว่าทอร์คมันเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน เวลาที่ไต่เนิ่นนี่แทบไม่ต้องเร่งรอบเลย ผมลอง compare เส้นทางเขาหลัก-ระนองที่ขับ X-trail ไปสองรอบแล้ว ก่อนติดกับหลังติดนี่ฟ้ากับเหวเลย แต่ก่อนตอนไต่เส้นนี้ต้องอัดรอบขึ้นไปสี่พันกว่า ตอนนี้ใช้ในย่านสองถึงสามพันเท่านั้นเอง เรี่ยวแรงในการปีนป่ายมันเพิ่มขึ้นจากเดิมอย่างเห็นได้ชัด พอลองวัดอัตราการกินน้ำมันดู พบว่ามัน save ขึ้นจาก 13 เป็น 15 km/lit (หมายถึงเฉพาะในเส้นทางเดียวกันนี้นะ) โดยเป็นการวัดจากที่เติมเข้าไปจริง ไม่ได้อ่านจากหน้าจอ ตอนนี้เวลาไต่ทางเขา หรือวิ่งขึ้นเนินสะพานต่างๆ ไม่ต้องคอยพะวงรีบตบเข้าซ้ายอีกต่อไป
ส่วนการทางตรงนิ่งๆ ไม่ได้ save อะไร...จับได้เท่าเดิมสิบสามกว่าๆ ตลอด แต่สิ่งที่เปลี่ยนไปคืออัตราเร่งมาปรู๊ดปร๊าดอย่างไม่น่าเชื่อ...ไล่ตามฟอร์จูนเนอร์ตอนออกไฟแดงได้สบายๆ (ไม่ใช่ไล่แข่งนะครับ แค่ไล่เกาะท้ายเค้าไป)
ขอย้ำอีกครั้งว่าอ่านจบแล้วไม่ต้องไปติดกล่องนี้ตามผม ถ้าไม่พร้อมที่จะรับความเสี่ยงกับเครื่องพัง...คือผม no idea จริงๆ ว่าระบบไฟหรือเครื่องมันจะรวนในระยะยาวหรือเปล่า?...ว่าแต่ข้อมูล review ของเจ้ากล่องนี้มันหายากจริงๆ (ส่วนมาก search เจอแต่กล่องคันเร่งไฟฟ้า) ก็เลยมาเล่าสู่กันฟังพอเป็น idea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2015, 19:56:41 โดย Siam »

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
Re: เก็บข้อมูลเกี่ยวกับกล่อง D1 stabilizer มาฝากกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ส.ค. 2015, 00:19:28 »
ไดชาร์จอาจจะทำงานน้อยลง เมื่อไม่ทำงานเลยไม่หน่วงเครื่องก็เลยประหยัดและรู้สึกว่าวิ่งดี
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวเก็บประจุต้องใหญ่เท่าแขนมีสักสิบตัวถึงจะใช้หลักการนี้ได้ แล้วจริงๆตัวเก็บประจุของเครื่องนี้มันมีกี่ตัวและตัวใหญ่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Road Warrior

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4337
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Road Warrior
Re: เก็บข้อมูลเกี่ยวกับกล่อง D1 stabilizer มาฝากกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2015, 11:41:08 »
ไดชาร์จอาจจะทำงานน้อยลง เมื่อไม่ทำงานเลยไม่หน่วงเครื่องก็เลยประหยัดและรู้สึกว่าวิ่งดี
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวเก็บประจุต้องใหญ่เท่าแขนมีสักสิบตัวถึงจะใช้หลักการนี้ได้ แล้วจริงๆตัวเก็บประจุของเครื่องนี้มันมีกี่ตัวและตัวใหญ่มั้ยครับ

คล้ายๆ Cap. bank ในระบบไฟฟ้ามั้ยครับ  สมมุติว่าเราเพิ่มขนาดไดชาร์ตหรือแบต จะได้ผลลัพธ์ใกล้เคียงอย่างนี้ด้วยมั๊ย แล้วสายสามสี่เส้นทางซ้ายมือนั่นกราวน์ไวร์ใช่มั๊ยครับ :-X

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2015, 13:05:03 »
ไว้เดี๋ยวเสาร์-อาทิตย์จะถ่ายรูป part ที่เหลือว่าแต่ละสายมันต่อไปตรงไหน และเล่าถึงทฤษฎีที่ผมไปศึกษามาจากเพื่อนๆ ที่ทำงานเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าและ control ก่อนที่จะไปติดเจ้ากล่องนี้ ผมว่ามันเป็นทฤษฎีที่สนุกมาก จนอดใจไม่ไหว เลยลองไปติดดู ยอมเสี่ยงกับเครื่องพัง...แต่ในส่วนตัวแล้วผมก็ว่ามันคงไม่พังหรอก...แต่ถ้าเกิดต้องพังขึ้นมาจริงๆ ผมก็รับได้กับสิ่งที่ผมได้โมมันลงไปเอง... 555:)
รอแป๊บนะคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ส.ค. 2015, 14:09:32 »
ตามที่ผมเข้าใจ หลักการทำงานของมันก็คือพยายามให้ voltage ของแบตเตอรี่คงที่ ไม่ให้ลดฮวบจากการที่มีความต้องการใช้ไฟเช่น พัดลมหม้อน้ำเริ่มทำงานจะกินกระแสและกระชากจน voltage drop ลงชั่วขณะ เจ้าตัวนี้จะมาช่วยจ่ายทำให้ voltage ไม่ drop ด้วยการจ่ายพลังไฟฟ้าจาก Capacitor ขนาดใหญ่ (มันต้องใหญ่พอที่จะสะสมไฟไว้สตาร์ทมอเตอร์พัดลมได้) เมื่อ Voltage ไม่ลด Regulator ที่ Alternator จึงไม่สั่งชาร์จ ซึ่งมันก็ยังยังไม่จำเป็นต้องชาร์จเพราะยังมีไฟเก็บอยู่ในแบตมาก-เต็ม เพียงแต่ Voltage มัน drop ลงชั่วขณะเท่านั้น

อันนี้คือหลักการ แต่ของจริงขึ้นอยู่กับขนาดและความจุของ Capacitor ซึ่งจะต้องมาจ่ายโหลดชั่วขณะเวลาเกิดการกระชากกระแสของโหลดครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ส.ค. 2015, 14:12:58 »
ตามที่ผมเข้าใจ หลักการทำงานของมันก็คือพยายามให้ voltage ของแบตเตอรี่คงที่ ไม่ให้ลดฮวบจากการที่มีความต้องการใช้ไฟเช่น พัดลมหม้อน้ำเริ่มทำงานจะกินกระแสและกระชากจน voltage drop ลงชั่วขณะ เจ้าตัวนี้จะมาช่วยจ่ายทำให้ voltage ไม่ drop ด้วยการจ่ายพลังไฟฟ้าจาก Capacitor ขนาดใหญ่ (มันต้องใหญ่พอที่จะสะสมไฟไว้สตาร์ทมอเตอร์พัดลมได้) เมื่อ Voltage ไม่ลด Regulator ที่ Alternator จึงไม่สั่งชาร์จ ซึ่งมันก็ยังยังไม่จำเป็นต้องชาร์จเพราะยังมีไฟเก็บอยู่ในแบตมาก-เต็ม เพียงแต่ Voltage มัน drop ลงชั่วขณะเท่านั้น

อันนี้คือหลักการ แต่ของจริงขึ้นอยู่กับขนาดและความจุของ Capacitor ซึ่งจะต้องมาจ่ายโหลดชั่วขณะเวลาเกิดการกระชากกระแสของโหลดครับ

ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าคุณ watchdog69 ทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้าหรือเปล่า(เห็นมีความรู้เรื่องนี้ดีจัง)
 :emo_051:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ส.ค. 2015, 14:59:20 »

ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าคุณ watchdog69 ทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้าหรือเปล่า(เห็นมีความรู้เรื่องนี้ดีจัง)
 :emo_051:

สายงานใกล้เคียงครับ ผมเป็นวิศวกรการผลิตของโรงไฟฟ้า จบไฟฟ้ามาครับ ก็จะรู้พวกพื้นฐานของอุปกรณ์
แต่พวก Application แบบนี้ต้องมาหาข้อมูลเอาเพิ่มเติม

ออฟไลน์ ZPRacing

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3134
  • พลังน้ำใจ : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ส.ค. 2015, 09:29:43 »
ตอนนี้มีของคนไทย ASW ราคา 900 บาท  แต่หลักการทำงานตรงตามที่ความเห็นด้านบนแจ้งเลยครับ ถ้าราคาไม่แพงก็ลองซื้อมาใส่ดูก็โอเคครับ ไม่เสียหายอะไร ผลเสียไม่น่าจะมีครับ เว้นแต่ตัวกล่องจะเป็นต้นตอให้เกิดไฟไหม้ในห้องเครื่อง ผมว่าจะไปซื้อมาใส่รถตัวเองอยู่ ถ้าดีจริงๆจะได้เอามาขายบ้าง 555+

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2015, 20:48:44 »
ดีเลยครับ...ใครมียี่ห้อใหม่ๆ มา share กันบ้างว่าได้ผลเป็นอย่างไร? จะได้เป็นทางเลือก ส่วนมากล่องพวกนี้มีอายุการใช้งานน่าจะซัก 3 ถึง 5 ปี (ตัวเลขนี้ไม่ชัว เป็นการประมาณการแบบเดาๆ จาก พวก capacitor ทั่วๆ ไป แบบคร่าวมากๆ  ...จากนั้นมันก็จะเก็บประจุไม่เข้า ต้องเปลี่ยนใหม่ คล้ายๆ แบตเตอรี่
 :)

ออฟไลน์ Wonchaitapp

• สมาชิก ID: 2599
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วิล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2015, 22:05:20 »
  :-\อาจจะไม่ถูกใจ เจ้าของกระทู้นะครับ สำหรับผม อุปกรณ์พวกนี้ไม่เคยได้เงินจากผมครับ เพราะไม่มีเหตุผล ใดๆ ในทางวิศวกรรม ที่จะทำให้รถ มี ทอร์ค มากขึ้น หรือ ประหยัดน้ำมันครับ ยกเว้นถ้าขึ้นไดโน่ แล้วมีกราฟมายืนยัน ไม่ใช่วัดจากความรู้สึกครับ
 เพราะจากการเดินวนๆเวียนตามพิท ทั้งพีระ ทั้งแก่งกระจาน ไม่มีรถคันไหนใส่อุปกรณ์เหล่านี้เลย
 ที่สำคัญ กล่องที่ใส่ไป อุปกรณ์พวก Capacitor เหล่านั้นได้คุณภาพพอไหม มันอยู่ในห้องเครื่องซึ้งอุณหภูมิสูง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ส.ค. 2015, 08:07:49 »
อ๋อ...ไม่เป็นไรหรอกครับ มี idea อะไรมาแลกเปลี่ยนกันได้ เหมือนที่บอกในตั้งแต่แรกว่าตอนแรกผมอ่านทฤษฎีของมันแล้วก็ยังไม่ค่อยเชื่อเหมือนกันคิดว่าคงได้ผลทางใจ แต่ที่ไปติดเพราะความอยากลองเท่านั้นเอง กะว่าถ้าไม่ work ก็ถอดทิ้งไป ...แต่ผลที่ออกมามันเกินความคาดหมายก็เลยมาเล่าสู่กันฟังเท่านั้นเอง ไม่ได้เชียร์ให้มาติดตามผมหรอกครับ
มีอีกอย่างที่ผมสงสัยคือตัว 2.0 เนี่ยะ เรี่ยวแรงมันน้อยไปหน่อยพอติดกล่องนี้เลยเห็นผลชัด แต่ถ้าเป็นตัว 2.5 ที่แรงเหลือเฟืออยู่แล้ว ติดเข้าไปไม่น่าจะเห็นความแตกต่าง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2015, 08:12:59 โดย Siam »

ออฟไลน์ Api

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3921
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: Api
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ส.ค. 2015, 10:01:51 »
ใครใคร่ใช้ ใช้  ใครใคร่พอเพียง ก็พอแล้วกัน แต่ว่าแต่ว่า คุณSiam ครับ มีที่ติดที่พัทยาไหมครับ อยากลองเช่นกัน ผมพวกแอบมุดนิดๆ วันก่อนได้ใบประกาศเกียรติคุณจาก สภ.นายายอาม จันทบุรี ประเภทเร็วได้ใจ ฝ่ารถปิคอัพบรรทุกผลไม้ครองเลนขวา แค่ 128 กม./ชม.เอง 555  400 บาท ครับ พี่น้อง
 O0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ส.ค. 2015, 12:19:51 »
ไปลองหาข้อมูลของตัว voltage regulator หรือ voltage stabilizer มาเจออันนึงน่าสนใจตามนี้เลยครับ
http://adhoc-tech-sci.com/pd-vs-aa.html
ดูจากอุปกรณ์มันมีเพียง Capacitor ขนาดใหญ่ไว้ช่วย filter ripple voltage จากไฟDCที่ได้จากไดชาร์ต(แต่ความจุ(capacitance) ก็น้อยมาก ไม่กี่หมื่นไมโครฟารัด เก็บพลังงานได้น้อยมากเมื่อเทียบกับที่ไดชาร์ตผลิตหรือความต้องการของอุปกรณ์ในรถยนต์ไม่สามารถช่วยในเรื่องการจ่ายพลังงานสำรองหรือชดเชยให้กับรถยนต์ได้เลย) และก็มีCapacitor ขนาดเล็กไว้ช่วยbypass noise ความถี่สูงในระบบไฟฟ้าที่เกิดจากการทำงานของอุปกรณ์ในรถยนต์(อันนี้น่าจะmake sense สุด) น่าจะช่วยให้ระบบไฟฟ้ารถยนต์cleanขึ้นบ้าง แถมด้วยโวลท์มิเตอร์ไว้ดูโวลท์เล่นๆ ที่น่าจะช่วยได้อีกอย่างน่าจะเป็นกราวน์ไวร์ที่ต่อไปยังระบบจุดระเบิด, ระบบชาร์ต etc.(ความต้านทานลดลง noiseลด voltage นิ่งขึ้น)
ถ้าจะให้อุปกรณ์capacitorพวกนี้ใช้งานได้จริงต้องลองดูนี่เลยครับ Super capacitor หรือ Ultra capacitor มีค่าความจุได้เป็นหมื่นฟารัด ไม่ใช่หมื่นไมโครฟารัดอย่างcapacitorธรรมดา(ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะมีการนำมาใช้งานมากขึ้นเรื่อยๆด้วย)

capacitor and super capacitor comparision
https://www.youtube.com/watch?v=ZgozrScGN8U

Replacing car battery
https://www.youtube.com/watch?v=z3x_kYq3mHM

อันนี้ไม่ได้ว่าไม่ควรติดอุปกรณ์voltage stabilizerที่เค้ามีขายกันนะครับ ถ้าเราติดแล้วได้ผลดีกับเรา เราสบายใจก็ติดไปเถอะครับ เงินเรา รถเรา คนอื่นไม่เกี่ยว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ส.ค. 2015, 12:41:14 »
ใครใคร่ใช้ ใช้  ใครใคร่พอเพียง ก็พอแล้วกัน แต่ว่าแต่ว่า คุณSiam ครับ มีที่ติดที่พัทยาไหมครับ อยากลองเช่นกัน ผมพวกแอบมุดนิดๆ วันก่อนได้ใบประกาศเกียรติคุณจาก สภ.นายายอาม จันทบุรี ประเภทเร็วได้ใจ ฝ่ารถปิคอัพบรรทุกผลไม้ครองเลนขวา แค่ 128 กม./ชม.เอง 555  400 บาท ครับ พี่น้อง
 O0
อืม...ที่พัทยาผมไม่แน่ใจนะครับ พอดีผมติดที่ชลฯ ร้านชื่อ Prolighting ลอง search ตามนี้ดูก็จะเจอ FB page ของร้านเค้า ส่วนพัทยาผมเคย search เจอร้านตัวแทนของ D1 อยู่เหมือนกันนะ แต่ไม่ได้ไปเพราะมันไกลบ้านน่ะครับ
ถ้าจะเพิ่มความแรงจริงๆ ผมแนะนำว่ากล่อง Voltage stabilizer ควรเป็น step 2... Step แรกควรคบหากับกล่องจูนคันเร่งไฟฟ้าก่อน พอลองแล้วอาจจะพอเลยก็ได้

ออฟไลน์ mrwattanak

• สมาชิก ID: 3159
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: Nongbualamphu
  • ชื่อเล่น: Wat
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ส.ค. 2015, 04:33:42 »
 :emo_102: :emo_051: