ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: รถกินขวาและพวงมาลัยกินขวาครับ มีข้อสรุปแล้วครับ  (อ่าน 9709 ครั้ง)

ออฟไลน์ mdsomsak hot

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1637
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: mdsomsak
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • ไปทุกที่ ที่มีสุข เดินทุกทาง ทางแห่งรัก รักทุกแห่ง
    • รางวัลและกิจกรรม

ของผมก็กินขวา แบบปล่อยพวงมาลัย ถนนเอียงซ้ายยังออกขวา แต่แปลกใจนิดนึง เคยเลี้ยวแล้วตกหลุม ดูเหมือนอาการกินขวาจะลดลงอ่ะ แปลกๆงง เข้าเช็คศูนย์ไหนครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดูใหม่

อันนั้นนะน่าจะความรู้สึกครับ
    เปรี่ยนที่ศูนย์ Nissan รุ่งเจริญ สาขา สมุทรปราการครับ อ้างชื้อผมได้เลย 5555

• ไปทุกที่ ที่มีสุข เดินทุกทาง ทางแห่งรัก รักทุกแห่ง
:emo_102: :emo:emo_102: :emo_103: :emo_106:
    เรื่องรถกินขวา พวงมาลัยกินขวา มีข้อสรุปแล้วครับ
ผมเป็นมาตั่งแต่ออกรถครับ ตั่งศูนย์สี่ครั้ง ทั้งในและนอกศูนย์ ตั่งแบบสี่ล้อครับเพราะ 4WD....
    ผมนำรถเข้าศูนย์ล่าสุด ทาง รง ให้นำรถเข้าไปตรวจสอบ แล้วสรุปว่า เปรี่ยนสปริงค์ด่วนครับ ทั้งสองข้างครับ
   หลังจากเปรี่ยน สปริงค์แล้วตั่งศูนย์ใหม่ แทบไม่น่าเชื่อ หายขาด แถมขับแบบมั่นใจขึ้นกว่าเก่ามากๆ ปร่อยมือสบายมากๆเลยครับ
   แนะนำ เข้าศูนย์เปรี่ยนสปริงค์ด่วนครับ เพื่อนๆๆๆๆ :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* 555:) 555:) 555:) 555:) 555:) 555:) 555:)_103: :emo_106:

ของดิฉันพวงมาลัยนิ่งปกติ แต่ถ้าวิ่งให้ตรง ต้องจับพวงมาลัยขยับซ้ายนิดๆๆ
หยั่งงี้เรียกว่ากินขวาหรือเปล่าค่ะ

อาการของคุณนะ อาจแค่ต้องไปตั่งศูนย์ใหม่ก็หายครับ  เป็นเล็กน้อยครับ อย่ากังวนเลยครับ ตั่งนอกศูนย์ก็ได้ครับ 300 บาท ครับ
 C:-) C:-) C:-)

:emo_008:
      เพื่อนๆ สมช ครับ อาการของรถผมๆไม่ทราบว่าสปริงค์สั้นหรือยาวกว่ากัน อย่าสันนิฐานกันเลยครับ ผมมีปัญหาๆก็ถูกแก้ไขด้วยดี ทาง  Nissan แสดงความรับผิดชอบ ผมก็เลยมา แชร์ เพื่อนๆสมช  ครับ เพื่อเป็นแนวทางการแก้ไข ซึ่งจริงๆแล้วก็อาจเป็นกะรถทุกยี่ฮ่อครับแต่อาจมีน้อยมากครับ  ที่สำคัญครับ เข้าแสดงความรับผิดชอบหรือเปล่า ของผมนะกินขวาแค่เล็กน้อยเข้ายังรับผิดชอบเลยครัล
      ส่วนเรื่องมาตรฐานการ QC นะครับ ผมทำงานด้าน รง ผลิตครับ มันอาจมีปัญหาได้ครับที่หลุดมาบ้างครับแต่น้อยมากๆครับ ดูอย่างเครื่องบินดิครับ มันคงไม่ร่วงถ้ามีมาตรฐานเดียวกันหมด 555
      ครับ Nissan รับผิดชอบ ผมแสดงวิธีแก้ปัญหา เพื่อนๆทราบ เรามาคุยกันแบบสร้างสรรค์ดีกว่าครับ
     ขอบคุณทุกๆท่านครับที่แวะมาให้กำลังใจผู้โฟดครับ :emo_102: :emo_103: :emo_106:

ออฟไลน์ Jk

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4812
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ราชบุรี
กินขวาตั้งแต่ออกรถเหมือนกันครับ ตั้งศูนย์สามรอบแล้วยังไม่หาย ผมให้ข้อมูลของท่านเจ้าของกระทู้ไปแล้วครับ ช่างกำลังตรวจสอบสปริงอยู่ ผลเป็นอย่างไรแล้วจะมาupdateครับ ศูนย์ที่ราชบุรีครับ

ออฟไลน์ aran1977

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2895
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: วัชร์
ของผมก้ออาการนี้ เคยตั้งกระทู้ไว้ก่อนหน้านี้ แต่ไม่ทราบว่าเขาแก้อาการยังไง  ตอนนี้อาการดีขึ้นครับ แต่ยังไม่หายดี แล้วช่วงหลังๆนี้ไม่ค่อยได้ขับเจ้า x เท่าไหร่ กะทริป ตจว ครั้งต่อไปจะเอาออกไปทดสอบอีกที แต่บอกตามตรง ว่าผิดหวัง กับรถ ที่คุยว่าได้รางวัล ต่างๆมากมาย แล้วผมก้อซื้อมาในราคากว่า 1.5 ล้าน แต่เจอกับการผลิตประกอบแบบนี้ ตอนนี้ ทำใจ ครับ

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
ปกติการตั้งศูนย์ก็ทำได้แค่ 3 อย่างครับ คือ
1. มุมโท
2. มุมแคสเตอร์
3. มุมแคมเบอร์
ถ้าไม่หายแสดงว่าเป็นที่ defect อย่างอื่น อย่างเช่น ระยะ spring เท่ากันเหมือนอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้เจอมา
ใน case ของผมขึ้นเครื่องวัดแล้วค่าตรงตามที่ design หมด แต่พวงมาลัยมันมักดึงขวานิดๆ เสมอ (ช้ายไม่ดึงเลย) ช่างปรับมุมโทให้ ลอง test ไปสิบว่าโล รู้สึกว่า balance ดีขึ้นคือมีดึงซ้าย-ขวาสลับกันตามสภาพถนนเหมือนพวงมาลัยปกติแล้ว แต่ต้อง test ไกลๆ เพื่อ confirm ดูอีกที...
ผมถามช่างตอนนั่ง test ไปด้วยกันว่า "ค่าทุกอย่างอยู่ใน design แล้วทำไม พวงมาลัยมันดึงขวา" ... ช่างอธิบายว่าค่า design เป็นค่าตั้งตั้นที่ออกจากโรงงาน แต่พอใช้งานวิ่งลงถนนไปซักพัก มุมหรือระยะต่างๆ ก็อาจเกิดการเคลื่อนตัวไปเล็กน้อย ต้องนำมาปรับแต่งใหม่ ...ก็เป็นไปได้เพราะผมขับเจ้า X ขึ้นเหนือ ลงใต้อยู่ 2-3 รอบ เวลาเจอหลุมขับรูดตลอด
มีข้อแนะนำอย่างนึงคือ ก่อนเข้าศูนย์ทำการบ้านให้ชัวๆ ว่ามันดึงซ้ายหรือขวา เพราะเวลาขึ้นเครื่องวัดไปบางทีมันดูไม่ออก ใน case ของผมช่างบอกว่าอ่านจากเครื่องมันน่าจะดึงซ้ายมากกว่า แต่ผมแจ้งช่างว่า test แล้วว่ามันดึงขวาชัว...ช่างเค้าก็เลยตั้งให้มัน balance มาทางซ้ายให้...เลยแก้ปัญหาได้ตรงจุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2015, 20:42:28 โดย Siam »

อ้อ...ลืมบอกไปอย่าง ทำที่ศูนย์ฟรีทุกอย่างนะครับ เพราะยังอยู่ในระยะประกัน (ยกเว้นถ้าจะสลับยาง ถ่วงล้อ) ผมไปทำที่ศูนย์อื่นที่ไม่ได้ออกรถมาก็ฟรีครับ แถมเจ้าหน้าที่บริการดีมากๆ ช่างบอกถ้าขับไปแล้วยังเป็นให้เอากลับมาทำต่อ...เริ่มรัก Nissan แล้วล่ะสิ

:) :) :)
กินขวาตั้งแต่ออกรถเหมือนกันครับ ตั้งศูนย์สามรอบแล้วยังไม่หาย ผมให้ข้อมูลของท่านเจ้าของกระทู้ไปแล้วครับ ช่างกำลังตรวจสอบสปริงอยู่ ผลเป็นอย่างไรแล้วจะมาupdateครับ ศูนย์ที่ราชบุรีครับ
:) :) :) :)
     หายชัวน์ 5555

ของผมก้ออาการนี้ เคยตั้งกระทู้ไว้ก่อนหน้านี้ แต่ไม่ทราบว่าเขาแก้อาการยังไง  ตอนนี้อาการดีขึ้นครับ แต่ยังไม่หายดี แล้วช่วงหลังๆนี้ไม่ค่อยได้ขับเจ้า x เท่าไหร่ กะทริป ตจว ครั้งต่อไปจะเอาออกไปทดสอบอีกที แต่บอกตามตรง ว่าผิดหวัง กับรถ ที่คุยว่าได้รางวัล ต่างๆมากมาย แล้วผมก้อซื้อมาในราคากว่า 1.5 ล้าน แต่เจอกับการผลิตประกอบแบบนี้ ตอนนี้ ทำใจ ครับ

ผมซื้อรถคันละหลายล้าน ก็เป็นครับ สำคัญเข้ารับผิดชอบอะปะครับ
     แต่เจ้า X trail ทางเข้ารับผิดชอบดีครับ ทุกอย่างมีทางแก้ครับ สู้ๆครับ บางทีช่างแต่ละศูนย์ก็ต่างมาตรฐานกันครับ เพราะรถแนวนี้ ทางศูนย์ยังไม่ชำนาญครับ ลองเปรี่ยนศูนย์ดูครับ
    แต่เท่าที่ทราบมาจากผู้ใช้ส่วนใหญ่ข้อนค่างพอใจนะครับท่าน

ออฟไลน์ pocoyo2015

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4885
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: P
ผมสนใจ x-trail มากครับ สนใจมากกว่ารถระดับเดียวกันจากค่ายอื่น
หลังจากเข้ามาอ่านอาการรถกินขวานี้แล้ว ก็ไปทดลองขับที่ศูนย์แห่งหนึ่งใกล้บ้าน (ต่างจังหวัด) ชอบสมรรถนะมากครับ คิดว่าใช่เลย (เหมาะจะเป็นรถคันที่ 2 ขับไกลๆโดยสารสบายๆ) พอเริ่มทำความเร็ว ก็เจอเลยครับอาการกินขวาของรถที่ทดลองขับ และเสียงก๊อกแก๊กแถวๆโช๊คฝั่งคนขับ กับ แถวๆ คอนโซลหน้าด้านซ้าย (รถเงียบก็เลยได้ยินค่อนข้างชัด)
ผมเลยเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของรถที่มีอาการนี้เลยครับ...คงเซ็งมาก เพราะมันเกี่ยวกับการขับขี่โดยตรง ต้องเจอกับมันทุกครั้งที่ขับขี่รถ
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ....
หวังว่าทางนิสสันจะเข้ามาดูแลปัญหานี้ให้ลูกค้าโดยด่วน และแก้ไขไม่ให้หลุดออกมาในรุ่นหลังๆอีก ผมเชื่อว่ามีอีกหลายท่านที่ยังไม่ตัดสินใจและกำลังติดตามข่าวสารอยู่ครับ

ออฟไลน์ Jk

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4812
  • จังหวัด: ราชบุรี
:) :) :)
:) :) :) :)
     หายชัวน์ 5555
[/quote
มาupdate หลังจากที่เปลี่ยนสปริงคู่หน้าไปครับ อาการกินขวาดีขึ้น   แต่....ไม่หายครับ ขับทางไกลต้องคอยขืนพวงมาลัยตลอด สุดท้ายคือเปลี่ยน shock absorber คู่หน้าด้วยครับ อาการดีขึ้นมาก เหลืออยู่นิดๆซึ่งผมรับได้แล้ว ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่ให้ข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ และขอบคุณ คุณโจ้ ผจก. นิสสันสี่เสียงราชบุรีและพนักงานทุกท่านที่ดูแลและใส่ใจในปัญหาครับ

ผมสนใจ x-trail มากครับ สนใจมากกว่ารถระดับเดียวกันจากค่ายอื่น
หลังจากเข้ามาอ่านอาการรถกินขวานี้แล้ว ก็ไปทดลองขับที่ศูนย์แห่งหนึ่งใกล้บ้าน (ต่างจังหวัด) ชอบสมรรถนะมากครับ คิดว่าใช่เลย (เหมาะจะเป็นรถคันที่ 2 ขับไกลๆโดยสารสบายๆ) พอเริ่มทำความเร็ว ก็เจอเลยครับอาการกินขวาของรถที่ทดลองขับ และเสียงก๊อกแก๊กแถวๆโช๊คฝั่งคนขับ กับ แถวๆ คอนโซลหน้าด้านซ้าย (รถเงียบก็เลยได้ยินค่อนข้างชัด)
ผมเลยเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของรถที่มีอาการนี้เลยครับ...คงเซ็งมาก เพราะมันเกี่ยวกับการขับขี่โดยตรง ต้องเจอกับมันทุกครั้งที่ขับขี่รถ
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ....
หวังว่าทางนิสสันจะเข้ามาดูแลปัญหานี้ให้ลูกค้าโดยด่วน และแก้ไขไม่ให้หลุดออกมาในรุ่นหลังๆอีก ผมเชื่อว่ามีอีกหลายท่านที่ยังไม่ตัดสินใจและกำลังติดตามข่าวสารอยู่ครับ
อืม...ถ้าเป็นรถ test drive อาจจะใช้เป็น reference ไม่ได้นะครับ เพราะบางทีมันโดนทดสอบแบบโหดๆ มาหลายมือ และศูนย์เค้าก็ไม่ได้ไปซ่อมอะไรมัน อย่างตัวผมเองตอนไป test drive บอกให้เซล (ไม่ได้ขับเอง) ลองรูดหลุมแบบเต็มๆ ดูหน่อย เพื่อดูสมรรถนะของช่วงล่าง เค้าก็จัดให้ทันทีเลยครับ โดนอย่างนี้หลายๆ รอบรถมันก็ช้ำได้เป็นธรรมดา แต่พอเป็นรถตัวเองนี่เวลาเจอหลุมค่อยๆ เลี้ยงเลยครับ ใช้มาหมื่นห้าพันโลก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ เสียงก็อกแก๊กอย่างที่หลายๆ ท่านเจอกันก็ยังไม่มี ห้องโดยสารเงียบมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2015, 20:20:53 โดย Siam »