ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราระยะทางการใช้งานต่อถัง  (อ่าน 11320 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ake-Xtrail

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6302
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอก
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: อัตราระยะทางการใช้งานต่อถัง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มี.ค. 2016, 11:54:52 »

รบกวนหน่อยครับ อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ทำยังไง ให้มัน มีการ อัพเดท ครับ

ปัจจุบัน หน้าจอ ไม่ ถามให้อัพเดท อัตราเชื้อเพลิงที่ดี ที่สุด เลยครับ  ต้องเซ็ต ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ kamthon

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5684
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: โอ้
Re: อัตราระยะทางการใช้งานต่อถัง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มี.ค. 2016, 18:37:34 »
ถ้าอัตราไม่ดีกว่าของเดิมมันก็ไม่ถามครับ

ออฟไลน์ Ake-Xtrail

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6302
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 10:42:18 »
ผมถามน้อง ที่ทำงานอยู่นิสสัน แล้วครับ ได้ความว่า ตัวระบบ จะอัพเดท เฉลี่ย 500 กิโลเมตร ต่อ ครั้ง ด้วย condition ว่าอัตราสิ้นเปลือง ต้อง +- 5 ครับ เทียบกับ ครั้งก่อน

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 14:51:09 »
 ;)

ออฟไลน์ Jarukiat

• **
  • สมาชิก ID: 5537
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: Golf
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 14:52:39 »
ผมถามน้อง ที่ทำงานอยู่นิสสัน แล้วครับ ได้ความว่า ตัวระบบ จะอัพเดท เฉลี่ย 500 กิโลเมตร ต่อ ครั้ง ด้วย condition ว่าอัตราสิ้นเปลือง ต้อง +- 5 ครับ เทียบกับ ครั้งก่อน
อันนี้น้องคนนั้นมั่วแล้วครับ ของผมขับแค่ 15 กม. อัตราสิ้นเปลืองครั้งก่อน 15.4 กม./ลิตร ครั้งใหม่ 16.1กม./ลิตร ระบบก็ถามว่าจะ update หรือเปล่าแล้วครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 16:15:11 »

หมายความว่า สมมุติว่า จาก 12 km/l

จะต้องเปลี่ยนเป็น 7 หรือ 17 km/l ถึงจะ update ให้

ีถ้าเป็นอย่างนั้นจริง คนออกแบบมา ไม่บ้าก็เมา จริงๆนะ

ต้องมีอะไร ใคร เข้าใจอะไรผิดแน่ๆ จากข้อมูลอันนี้ ครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 18:00:21 »
 :emo_113:-ของผมมันถามเมื่ออัตราดีกว่าเดิม ตอนนี้ได้ 18.5 ดีสุดหลังจากนั้นมันไม่เคยถามเลยแต่ผมเพิ่งวิ่งมา สามพันกว่าโลเองครับอาจได้ข้อมูลไม่เพียงพอ

ออฟไลน์ GlockGlack 2.0v

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5232
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: กล็อกแกล็ก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 18:37:24 »
มันมีอยู่ 2 ค่าครับ

ค่าตามรูป Fuel Economy Average เท่าที่จับระยะทางดู มันจะคำนวณทุกระยะประมาณ 400-500 กม. ครับ

ผมวิ่งรถเชียงใหม่-กรุงเทพ ตัวเลขมันค่อย ๆ ขยับทีละ 0.1 ล่าสุดมันปรับจาก 11.5 เป็น 11.6 แต่พอเข้าไปวิ่งในเมืองเจอการจราจรติดขัด ตัวเลขมันกลับมาเป็น 11.5 ครับ แต่พอมันวิ่งทางไกลประหยัดน้ำมัน ก็กลับมาเป็น 11.6 อีกครั้ง

ส่วนอีกค่าหนึ่งเป็นค่าความสิ้นเปลืองต่อการขับขี่ในครั้งหนึ่ง ๆ ที่ถ้ามันได้ค่าที่สูงสุดแล้ว (เราจะกดให้มันอัพเดทหรือไม่ก็ได้ ของผมทำได้ดีสุดแค่ 15.8 ) ถ้าครั้งต่อไปมันไม่ได้ค่าที่สูงกว่า มันก็แค่แจ้งให้ทราบถึงค่าความสิ้นเปลืองในครั้งนั้น ต่อเมื่อได้ค่าที่สูงกว่าเมื่อไหร่มันจึงจะแจ้งและถามการอัพเดทครับ

ออฟไลน์ GlockGlack 2.0v

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5232
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: กล็อกแกล็ก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 18:40:38 »
เพิ่มเติมครับ

ค่าแรกที่ผมว่า แสดงในขณะที่เราขับรถอยู่และยังไม่ดับเครื่อง

ส่วนค่าที่สอง จะแสดงหลังจากเราดับเครื่องแล้ว

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 มี.ค. 2016, 19:15:39 »
ใช่ครับของผมก็เป็นแบบนั้นครับ :)