ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Test ทางไกลรุ่น 2.0V กับกล่องจููนคันเร่งไฟฟ้า D1 Prodrive  (อ่าน 11664 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ต่อเนื่องจากที่เคย share ข้อมูลการใช้งานในเมืองไปแล้ว (ในกระทู้ก่อน) เมื่อ weekend ที่ผ่านมามีโอกาส test ทางไกลจากเมืองชลไปหัวหินเลยเก็บข้อมูลที่น่าสนใจของเจ้ากล่องนี้มาฝากกัน...
ผมตั้งระดับไว้ที่ SP3 สำหรับย่านความเร็วสูง (ตั้งแต่ 60 ถึง 120 Km/hr) และจากการใช้งานจริงพบว่า การขยับเร่งแซงและโยกเปลี่ยนเลนทำได้คล่องแคล่วขึ้น คือทุกครั้งที่กดคันเร่งลงไป การพุ่งออกตัวมัน response เร็วขึ้นมาก ถ้าให้ specific ลงไปก็คือก่อนติดกล่องผมต้องใช้รอบประมาณ 4- 5 พันรอบเวลาเร่งแซงเพราะต้องกดย้ำลงไป เพราะเริ่มต้นมันหน่วงๆ แบบรอบขึ้นไปรอก่อนแล้วค่อยพุ่งออกไป...แต่เมื่อติดกล่องนี้จะใช้รอบอยู่ที่ประมาณ 3 พันกว่าๆ สำหรับการเร่งแซงที่คล้ายๆ กัน (ไม่ได้รอบฟาดขึ้นไปรุนแรงเหมือนอย่างที่หลายท่านเข้าใจกัน) ส่วนเสียงเครื่องตอนแซงนั้นนุ่มขึ้น ไม่ใช่ว่ากล่องมันทำให้เสียงนุ่ม...แต่เป็นเพราะมันใช้รอบที่น้อยลง เสียงมันก็เลยไม่แผดร้องเหมือนอย่างตอนแซงในก่อนติดกล่องที่มักต้องกดกันเต็มๆ อยู่เสมอ
สำหรับอัตราการกินน้ำมัน (วัดจากการ reset เข็มไมล์ แล้วเติมเต็มถัง) กดเครื่องคิดเลขได้ 13.2 Km/litre ...พอๆ กับก่อนติด ไม่ได้เปลี่ยนอย่างมีนัยสำคัญ
โดยสรุปก็คือผมพอใจกับ performance ของเจ้ากล่องนี้...ซึ่งมันมาปิด gap X-Trail 2.0 ได้ดีมากๆ ...จริงๆ แล้วม้าที่ให้มา 140 ตัวก็ถือว่าไม่น้อยแล้ว ตอนแรกผมก็แอบสงสัยเหมือนกันว่าทำไมตอนเร่งแซง หรือออกตัวมันหน่วงๆ จนชวนหงุดหงิดชอบกล (ตอนแรกหลงไปโทษเกียร์ CVT)...แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าเรี่ยวแรงของเจ้า 2.0V นั้นมีเหลือเฟือจริง เพียงแต่ม้ามันลีลาเยอะไปหน่อยกว่าที่จะพุ่งทะยานกันออกไปได้ ก็เท่านั้นเอง... 555
ปล. โปรดอย่าถามต่อว่าติดแล้วรถจะพังมั๊ย? ประกันจะหมดมั๊ย? เพราะผมก็เป็นเพียง user คนหนึ่งเหมือนอย่างท่านๆ ทุกคน ... และที่มาเล่านี้ก็ไม่ได้จะเชียร์ให้ติดแต่อย่างไร เพียงแค่ตั้งใจมาบอกว่าของเล่นของเจ้า X ชิ้นนี้มันทำงานเป็นอย่างไร ก็เท่านั้นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2015, 20:57:51 โดย Siam »

ออฟไลน์ samut vk

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3720
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม

ออฟไลน์ boso

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 41
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: nop
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ต่อเนื่องจากที่เคย share ข้อมูลการใช้งานในเมืองไปแล้ว (ในกระทู้ก่อน) เมื่อ weekend ที่ผ่านมามีโอกาส test ทางไกลจากเมืองชลไปหัวหินเลยเก็บข้อมูลที่น่าสนใจของเจ้ากล่องนี้มาฝากกัน...
ผมตั้งระดับไว้ที่ SP3 สำหรับย่านความเร็วสูง (ตั้งแต่ 60 ถึง 120 Km/hr) และจากการใช้งานจริงพบว่า การขยับเร่งแซงและโยกเปลี่ยนเลนทำได้คล่องแคล่วขึ้น คือทุกครั้งที่กดคันเร่งลงไป การพุ่งออกตัวมัน response เร็วขึ้นมาก ถ้าให้ specific ลงไปก็คือก่อนติดกล่องผมต้องใช้รอบประมาณ 4- 5 พันรอบเวลาเร่งแซงเพราะต้องกดย้ำลงไป เพราะเริ่มต้นมันหน่วงๆ แบบรอบขึ้นไปรอก่อนแล้วค่อยพุ่งออกไป...แต่เมื่อติดกล่องนี้จะใช้รอบอยู่ที่ประมาณ 3 พันกว่าๆ สำหรับการเร่งแซงที่คล้ายๆ กัน (ไม่ได้รอบฟาดขึ้นไปรุนแรงเหมือนอย่างที่หลายท่านเข้าใจกัน) ส่วนเสียงเครื่องตอนแซงนั้นนุ่มขึ้น ไม่ใช่ว่ากล่องมันทำให้เสียงนุ่ม...แต่เป็นเพราะมันใช้รอบที่น้อยลง เสียงมันก็เลยไม่แผดร้องเหมือนอย่างตอนแซงในก่อนติดกล่องที่มักต้องกดกันเต็มๆ อยู่เสมอ
สำหรับอัตราการกินน้ำมัน (วัดจากการ reset เข็มไมล์ แล้วเติมเต็มถัง) กดเครื่องคิดเลขได้ 13.2 Km/litre ...พอๆ กับก่อนติด ไม่ได้เปลี่ยนอย่างมีนัยสำคัญ
โดยสรุปก็คือผมพอใจกับ performance ของเจ้ากล่องนี้...ซึ่งมันมาปิด gap X-Trail 2.0 ได้ดีมากๆ ...จริงๆ แล้วม้าที่ให้มา 140 ตัวก็ถือว่าไม่น้อยแล้ว ตอนแรกผมก็แอบสงสัยเหมือนกันว่าทำไมตอนเร่งแซง หรือออกตัวมันหน่วงๆ จนชวนหงุดหงิดชอบกล (ตอนแรกหลงไปโทษเกียร์ CVT)...แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าเรี่ยวแรงของเจ้า 2.0V นั้นมีเหลือเฟือจริง เพียงแต่ม้ามันลีลาเยอะไปหน่อยกว่าที่จะพุ่งทะยานกันออกไปได้ ก็เท่านั้นเอง... 555
ปล. โปรดอย่าถามต่อว่าติดแล้วรถจะพังมั๊ย? ประกันจะหมดมั๊ย? เพราะผมก็เป็นเพียง user คนหนึ่งเหมือนอย่างท่านๆ ทุกคน ... และที่มาเล่านี้ก็ไม่ได้จะเชียร์ให้ติดแต่อย่างไร เพียงแค่ตั้งใจมาบอกว่าของเล่นของเจ้า X ชิ้นนี้มันทำงานเป็นอย่างไร ก็เท่านั้นเอง

รบกวนข้อมูล ราคาและร้านติดตั้งด้วยครับผม (หลงไมค์)  ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบบบบ  :'( :'(

ออฟไลน์ aun1221

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2888
  • พลังน้ำใจ : 4
ที่ต้องใช้เวลาในการเร่งแซง มันเป็นเพราะnissanจูนสมองกลเกียร์ให้หน่วงไว้นิดหน่อยเพื่อป้องกันการเสียหายของเกียร์CVTรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ cha.susu.5

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 190
  • พลังน้ำใจ : 4
4x2 or 4x4.ครับ  2.0 อ่ะครับ
แล้วกล่องที่ว่า"ค่าเสียหายกี่บาทครับ"
ตำแหน่งที่ตั้งด้วยนะครับ

ที่ต้องใช้เวลาในการเร่งแซง มันเป็นเพราะnissanจูนสมองกลเกียร์ให้หน่วงไว้นิดหน่อยเพื่อป้องกันการเสียหายของเกียร์CVTรึเปล่าครับ
อืม...ไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับ ก็เป็นไปได้... แต่ก็แอบสงสัยว่ารุ่น 2.5 ออกตัวได้เร็วแรงกว่าตัว 2.0 ใช้เกียร์ตัวเดียวกันหรือป่าว? ถ้าเป็นตัวเดียวกันมันก็น่าจะรองรับได้เหลือเฟือ แต่ก็อย่างที่บอกไว้อ่ะครับว่าอันนี้ไม่ได้เชียร์ให้ติด เพราะการ modify ทุกอย่างมันก็มีความเสี่ยงอยู่ เหมาะกับคนชอบลองของน่ะครับ

ของผม 2.0V ตอนขับทางไกล set Auto 4WD ตลอดอ่ะครับ ส่วนร้านติดนั้นหาให้ทั่วไปลอง search ในคำว่า "กล่องคันเร่งไฟฟ้า D1 Spec" ดู มี reference เยอะพอสมควร ของผมติดที่ชลบุรีร้านชื่อ Prolighting ราคาสี่พันปลายๆ (จำตัวเลขเป๊ะๆ ไม่ได้) ส่วนใน กทม. นี่เท่าที่ seach ดูมีร้านเยอะอยู่ครับ

ของเล่นใหม่...เพิ่งติดมาเมื่อเสาร์นี้เอง แต่อย่าเพิ่งถามว่าใช้งานเป็นยังงัยนะครับ ขับวนอยู่แต่ในเมือง ไว้ขับทางไกลเมื่อไรจะมา update ให้ฟังครับ
อ่อ...อีกอย่างนึง เป็นของ D1 เหมือนเดิม ติดที่ร้านเดิม "Prolighting Shop" อยู่ในเขต อ.เมือง ชลบุรี... ก็เลยขออนุญาต post ต่อกระทู้เดิมไปเลยละกัน ร้านนี้ฝีมือดี บริการดีมากๆ ไม่ได้ค่าโฆษณาใดๆ...แต่อยากแนะนำ เพราะร้านประดับยนต์ดีๆ ที่คุยกันแบบตรงไปตรงมา ไม่เชียร์เว่อร์ นั้นหาได้ไม่ง่ายนัก

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2202
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ภาส
กล่องคันเร่งไฟฟ้า ไม่มีผลกระทบต่อเกียร์ CVT ครับ ปัจจุบันมีหลายยี่ห้อมากมายในตลาด ครับ บางยี่ห้อมีโปรแกรมพิเศษ คือ กันขโมยแถมมาด้วยนะ ส่วนกันขโมยยังไงขอไม่โพสนะครับ เพราะเดี่ยวโจรจะรู้ 555
เครื่องเสียง New X-trail ลองรับกล้อง360 องศา100% โทร 084 464 4141
http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,504.0.html

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ของเล่นใหม่...เพิ่งติดมาเมื่อเสาร์นี้เอง แต่อย่าเพิ่งถามว่าใช้งานเป็นยังงัยนะครับ ขับวนอยู่แต่ในเมือง ไว้ขับทางไกลเมื่อไรจะมา update ให้ฟังครับ
อ่อ...อีกอย่างนึง เป็นของ D1 เหมือนเดิม ติดที่ร้านเดิม "Prolighting Shop" อยู่ในเขต อ.เมือง ชลบุรี... ก็เลยขออนุญาต post ต่อกระทู้เดิมไปเลยละกัน ร้านนี้ฝีมือดี บริการดีมากๆ ไม่ได้ค่าโฆษณาใดๆ...แต่อยากแนะนำ เพราะร้านประดับยนต์ดีๆ ที่คุยกันแบบตรงไปตรงมา ไม่เชียร์เว่อร์ นั้นหาได้ไม่ง่ายนัก
มันคือกล่องอะไรครับน้า Siam

ออฟไลน์ Api

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3921
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: Api

มันคือกล่องอะไรครับน้า Siam
มันทำหน้าที่รักษา Volt ให้คงที่ในยามที่มีการกระชาก load เช่น การเร่งแซง ปีนเขา ฯ ทำให้เรี่ยวแรงไหลลื่นขึ้นน่ะครับ หรือถ้าศัพท์ทางไฟฟ้ามันก็คือ capacitor นั่นเอง ตามทฤษฎีเค้าว่าไว้อย่างนั้นนะ ของจริงต้องลองกันดู ...ไว้เดี๋ยวลองแล้วมาบอกอีกทีครับ

ออฟไลน์ Nhum xtrail

• สมาชิก ID: 3925
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ขอบคุณครับน้า Samut จากที่เคยติดกล่องแบบนี้กับคันเก่า(ก่อนมาซื้อXT) รู้สึกได้ถึงความนิ่งของเครื่องยนต์ เดินเรียบขึ้น ก็รอน้า Samut มาแชร์หลังติดอีกทีล่ะกัน เผื่อเงินในกระเป๋าเหลือจะได้เดินมาบ้าง

ออฟไลน์ Lieng

• สมาชิก ID: 329
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เหลียง
กล่องคันเร่งตัวนี้ผมติดตั้งแต่ออกมาได้10 วัน. ไม่เคยกลัวเครื่องพังหรือหมดประกัน. อย่าคิดมากกันเลยครับ. ผมติดสมัย ฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรก ๆ เมื่อ 8ปีที่แล้ว อีกยี่ห้อ. ขับไม่มีปราณี  เครื่องก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ แต่ปัจจุบันมาใส่ในxtrail ผมว่ามันดีกว่ารุ่นและยี่ห้อก่อนๆ ที่เคยใช้เยอะพอควร. นิ่ง ลื่น อัตราสิ้นเปลืองไม่แตกต่างจากเดิม. ขับแล้ว รักเลย เหมือนเสพติดมันไปแล้วครับ.

วันนี้ได้ลองขับยาวหน่อย ชลบุรี => พัทยา ...ยังไม่มีเวลาเล่าแบบยาวๆ แต่ตั้งแต่ที่ได้ 2.0V มาทุกอย่างดีหมด จะมีก็แต่เรื่องออกตัวอืด ชนิดที่อืดเว่อร์ (กว่าที่รถ 140 hp ควรจะเป็น) ที่ขับแล้วเหมือนมีปมด้อย... และเจ้ากล่องทั้ง 2 ลูกนี้ มันมาช่วยลบปมด้อยนี้ออกไปอย่างสิ้นเชิง ผมไม่ต้องการอะไรไปมากว่านี้แล้วจาก X-Trail คันนี้
 :'(