ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนโช๊ค x trail ใหม่ ขี้เกียจตามศูนย์ละครับ ใครมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครั  (อ่าน 8298 ครั้ง)

ออฟไลน์ dragonboy

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3427
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: chonburi
  • ชื่อเล่น: dragonboy
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือผมรู้สึกว่ารถผมโช๊คมีปัญหา มันมีเสียงดังเวลาขึ้นเนินลงเนิน หรือตกหลุมแม้แต่รอยต่อของถนนคอนกรีตยังดังเลยครับและก็กระด้างเอาการเลย ไปให้ศูนย์ดู ทดลองขับ กับเจ้าหน้าที่ศูนย์เขาก็เห็นว่ามีเสียงดังและกระด้างจริงๆ และทางศูนย์จะทำเรื่องให้ เอาไปเอามานิสสันมอเตอร์ ไม่เคยมาดูให้ถ่ายคลิปให้ แล้วศูนย์ กับนิสสันมอเตอร์ก็โยนกันไปกันมา จะให้ยึดตามตัวเลขของโชคอย่างเดียว แต่ไม่ยอมมาดูอาการของรถจริงๆ ว่ามันเป็นยังไง เกิดจากอะไรกันแน่ นี่เข้าเดือนที่ 2 แล้วครับที่ทำเรื่องไป ยังไม่ได้ข้อสรุปเลย ไม่คิดว่านิสสันจะดูแลลูกค้ากันแบบนี้ ในเมื่อนิสสันไม่สนใจผมตัดสินใจแล้วว่าจะเปลี่ยนมันเองซะเลย พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ อยากเปลี่ยนโช๊คใหม่แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ และไม่เคยเปลี่ยนโช๊คมากก่อนเลยครับ ซื้อรถกี่คันๆ ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับยิ่งถ้ามีราคาด้วยยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ Gamo

• สมาชิก ID: 2237
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Gamo
เปลี่ยนโช๊คเองระวังประกันหลุดนะครับ

ออฟไลน์ icerx7

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3955
  • พลังน้ำใจ : 5
คิดดีๆนะครับ ถ้าเปลี่ยนโช๊คใหม่มา คราวนี้จะเข้าทาง 0 มันจะพูดเต็มปากว่าคุณมีการดัดแปลงสภาพรถมา เปลี่ยนเองเขารู้ครับมันมีรอย mark ตรงน็อตอยู่ ลองก้มไปดู  ใจเย็นๆๆดีกว่าหรือไม่ก็ไป 0 อื่น

ออฟไลน์ anantar21

• สมาชิก ID: 191
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: bj
เห็นใจจริงๆครับ เข้าใจความรู้สึกเลย แต่ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวคงมีเพื่อนสมาชิกที่เจอปัญหาแบบนี้หลายท่านมาช่วยให้คำแนะนำแน่นอนครับ

ออฟไลน์ sak_surat

• สมาชิก ID: 2170
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
  • ชื่อเล่น: สัก
อาการเดียวกัน ผมเคลมไปหนึ่งรอบแล้ว หายได้สัก 3 วัน กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก กำลังจะแจ้งเคลมรอบสองอีกสักครั้ง กะว่าจะเคลมจนกว่าจะหมดประกัน ผมรับรถ เดือนธันวา เคลมมกรา ทนขี่จนถึงปัจจุบัน กำลังคิดใหม่ จะเข้าศูนย์แจ้งเคลม และจะเคลมจนกว่าจะหมดประกัน หากยังไม่หายครับ เซ็งสุดๆ กับอาการนี้ พะวงมากเวลาเจอลูกระนาด หลายเดือนแล้วนิสสันน่าจะรับทราบข้อมูลแล้ว สงสัยหาทางแก้ยังไม่เจอครับ เป็นกำลังใจให้กับทุกคันที่มีอาการนี้ครับ

อ้าวเหรอครับ ผมเพิ่งทราบว่าเปลี่ยนเองหมดประกัน เข้าใจว่าจ่ายเองให้มันรู้แล้วรู้รอดไปจะได้จบปัญหาซะทีอ่ะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2202
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ภาส
รอก่อนนะครับ อย่าพึ่งใจร้อน รอ kayaba sr special ตรงรุ่น xtrail ออกมาค่อยเปลี่ยนนะครับ
เครื่องเสียง New X-trail ลองรับกล้อง360 องศา100% โทร 084 464 4141
http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,504.0.html

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
แปลกนะครับ...เห็นเจอปัญหานี้กันหลายคันเลย ของผมวิ่งไป 9,900 km แล้วไปทั้งขึ้นเหนือ ลงใต้ ขับผ่านทางลูกลัง เป็นหลุมเป็นบ่อ ขับรูดตลอด สภาพโช้คยังปกติอยู่เลย แต่ถ้าวันไหนมันพังผมเล็งยี่ห้อ West Coast ไว้ เพราะเคยใช้กับรถกระบะแล้วชอบ แต่ไม่รู้เค้าจะทำรุ่น X-Trail ออกมาหรือป่าว

ออฟไลน์ kon_hatyai

• สมาชิก ID: 1394
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: songkla
  • ชื่อเล่น: กร
ผมเคลมมาแร้วคับ วิ่งไป6พันโล ยังเงียบอยู่

ออฟไลน์ tee_smilefm

• สมาชิก ID: 2410
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: prachinburi
  • ชื่อเล่น: tee
ของผมก็เคลมมา วิ่งไปหมื่นกว่าโลก็ยังเงียบครับ

แปลกนะครับ ผมเห็นสมาชิกหลายๆ คันก็เปลี่ยนมาแล้ว บางท่านก็บอกว่าไม่ยุ่งยากอะไร  ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ศูนย์ หรือที่นิสสันมอเตอร์กันแน่ครับแต่ไม่เคยได้คุยกับนิสสันมอเตอร์นะครับมีแต่ศูนย์อ้างนิสสันมอเตอร์อย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ J & J

• สมาชิก ID: 220
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: J

อาการเดียวกัน ผมเคลมไปหนึ่งรอบแล้ว หายได้สัก 3 วัน กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก กำลังจะแจ้งเคลมรอบสองอีกสักครั้ง กะว่าจะเคลมจนกว่าจะหมดประกัน ผมรับรถ เดือนธันวา เคลมมกรา ทนขี่จนถึงปัจจุบัน กำลังคิดใหม่ จะเข้าศูนย์แจ้งเคลม และจะเคลมจนกว่าจะหมดประกัน หากยังไม่หายครับ เซ็งสุดๆ กับอาการนี้ พะวงมากเวลาเจอลูกระนาด หลายเดือนแล้วนิสสันน่าจะรับทราบข้อมูลแล้ว สงสัยหาทางแก้ยังไม่เจอครับ เป็นกำลังใจให้กับทุกคันที่มีอา

....................
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Chettha

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5051
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษ
ผมแจ้งอาการตั้งแต่ก่อนหมดประกันยันหลังหมดประกันมาหน่อยๆ ช่างบอกปกติ ตอนปีใหม่พาไปลองบอกเสียงนี้เกิดจากลูกยางกันโคลง บอกรอเปลี่ยนรอบเดือนกุมภาได้ ขอไม่มีและไม่อันตราย แต่เข้ารอบล่าสุด9กุมภา บอกพบอาการตามที่แจ้ง แต่เป็นที่โช๊คทั้งเบ้าด้วย บอกราคาคู่หน้าหมื่นหกพันกว่า เซ็ง หรือจะหายี่ห้ออื่นเปลี่ยนใส่ดี ไม่รู้สมาชิกมีเปลี่ยนยี่ห้ออื่นนอกศูนย์ใส่กันบ้างไหมครับ 2.5V เลขไมล์ 140,000

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
ผมแจ้งอาการตั้งแต่ก่อนหมดประกันยันหลังหมดประกันมาหน่อยๆ ช่างบอกปกติ ตอนปีใหม่พาไปลองบอกเสียงนี้เกิดจากลูกยางกันโคลง บอกรอเปลี่ยนรอบเดือนกุมภาได้ ขอไม่มีและไม่อันตราย แต่เข้ารอบล่าสุด9กุมภา บอกพบอาการตามที่แจ้ง แต่เป็นที่โช๊คทั้งเบ้าด้วย บอกราคาคู่หน้าหมื่นหกพันกว่า เซ็ง หรือจะหายี่ห้ออื่นเปลี่ยนใส่ดี ไม่รู้สมาชิกมีเปลี่ยนยี่ห้ออื่นนอกศูนย์ใส่กันบ้างไหมครับ 2.5V เลขไมล์ 140,000

คงจะเป็นราคาชุดโช้คหน้าทั้งชุด แต่จริงๆเราเปลี่ยนเฉพาะตัวที่เสียได้

ราคาตัวโช้คจริงๆข้างละ 1800 ถ้าไม่รั่วไม่ต้องเปลี่ยน เพราะไม่ใช่สาเหตของเสียง
ลูกปืนเบ้าโช้คที่มาของเสียงผิดปกติข้างละ 1180 บาท
สปริงข้างละ 800 ถ้าพวงมาลัยไม่ดึงกินซ้าย ขวา ไม่ต้องเปลี่ยน
เบ้าหัวโช้คไม่ทราบราคา ตอนนี้ยังไม่มีประวัติว่ามันเสียเลยสักคัน

สรุป เปลี่ยนลูกปืนเบ้าโช้คก็หายครับ แต่ไม่นานก็ดังอีกเพราะ part นี้ห่วยจริงๆ