ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ---> **Highly Recommended** แนะนำของแต่ง โดยเฉพาะสมาชิกที่ใช้ X-TRAIL 2.0 <---  (อ่าน 24278 ครั้ง)

ออฟไลน์ boso

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 41
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: nop
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมครับ... หากติดตั้งไปแล้ว จะมีผลเสียกับระบบเกียร์ CVT รึเปล่าครับ?

:-X :-X :-X
ไม่มีผลกับเกียร์เครื่องยนต์ใดๆครับ มันแค่ปรับความชันของกราฟ (%สุดคันเร่ง)เทียบกับ(องศาการกดคันเร่ง) พูดง่ายๆว่าเปลี่ยนคนตีนเบาให้เป็นตีนหนัก(SP mode) หรือทางกลับกัน(Eco mode)
ถามว่าหมดประกันไหม? ใช้กับHondaตั้งแต่รถปีแรกเข้า0ประจำไม่เคยมีปัญหา ถ้ากังวลก็ถอดก่อนเข้า0ก็ได้ครับเป็นแค่connector2ตัว

การที่กดคันเร่งเร็วและแรงขึ้น ก็ทำให้รอบเครื่องขึ้นเร็ว ซึ่งก็หมายถึงคล้ายๆจะเร่งให้ระบบเกียร์ทำงานเร็วและแรงขึ้นตามไปด้วย  คำถามผมก็คือ เกียร์ CVT ไม่ได้ถูกออกแบบให้ทำงานในลักษณะนี้ (รึเปล่าชักไม่แน่ใจ) แต่ต้องมารับภาระรอบเครื่องสูงขึ้นเร็วกว่าปกติ(ดีฟอลท์) จะมีปัญหาภายหลังไม๊ครับ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม   ;) ;)

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1246
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Siam
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆ ครับ...กำลังมองหาอ้ายกล่องแบบนี้อยู่พอดี วันนี้เลยไปจัดมามั่ง
ขออนุญาต review ต่อจากเจ้าของกระทู้เลยละกัน เพื่อนสมาชิกจะได้ไม่ต้องเปิดอ่านกันหลายกระทู้...
กล่องคันเร่งไฟฟ้านี้แต่เดิมมันเรียกว่ากล่องเจ้าปัญหา (ผมเรียกเอง)...แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่กล่อง มันเกิดจากความเชื่อของคน 2 กลุ่มที่ขัดแย้งกันจนเกิดเป็นเรื่อง drama ขึ้นใน web Panthip มาแล้ว ขอสรุปแบบย่นย่อดังนี้ (ฉบับเต็มลองหาอ่านกันดู)
- กลุ่มแรกเชื่อว่ามันเป็นกล่องหลอกตัวเอง แค่อำนวยความสะดวก ไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากมาย เสียตังฟรี แค่กดคันเร่งแรงๆ ก็คือๆ กัน...มีการยกทฤษฏีต่างๆ มากล่าวอ้างมากมาย
- กลุ่มที่สองแย้งว่า... เฮ้ย! ลองของจริงดูก่อนก็ไม่เสียหายอะไร (แต่เสียตัง) ปรากฏว่าลองดูแล้วมัน work รถออกตัวดีขึ้น เร่งแซงดีขึ้น ไม่มีทฤษฎี มีแต่เรื่องจริง ... อารมณ์ประมาณเหมือนเราจิ้ม i-phone3 แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น i-phone5...แล้วก็บอกว่าจิ้มเอาเร็วๆ มันก็เหมือนๆ กัน??? อันนี้เป็นคำเปรียบเปรยของผมเอง เพื่อให้เห็นภาพ...ลืมบอกไปว่าผมก็คือหนึ่งในคนกลุ่มสอง แต่ไม่ได้ไปร่วมวง drama กับเค้านะ...แค่อ่านดูแล้วลอง test ด้วยตัวเองมั่ง (กับรถคันก่อน) แฟนผมร่วม test ก็ความเห็นตรงกัน...
ส่วนผลที่ได้กับ X-trail เป็นอย่างไรนั้น เดี๋ยวมาบอกอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2015, 23:46:46 โดย Siam »

ก่อนที่จะไปถึงการใช้งานจริงซึ่งหลังจากติดกล่องมาแล้วแต่ยังไม่ได้ขับไปไหนมากมาย แต่มีข้อมูลที่น่าสนใจมา share กันดังนี้
กล่องคันเร่งไฟฟ้าในเมืองไทยมีด้วยกันอยู่ 2 brand ใหญ่ๆ ซึ่งเป็นที่นิยมกัน ก็คือ ECU shop และ D1 Prodrive ไม่มีข้อสรุปแน่นอนว่าค่ายไหนเหนือกว่า แต่จุดใหญ่ที่เห็นๆ คือค่ายแรก made in Thailand เน้นไปทางแต่งรถดีเซล กระบะซิ่ง PPV ซิ่ง มีกล่องออกมาหลากหลาย model เช่น กล่องดันราง กล่องยกหัวฉีด ฯ สำหรับกล่องรถเบนซินก็มีเหมือนกัน แต่เค้าดังรถดีเซล... ส่วนอันหลังนี่ made in Japan เน้นกล่องคันเร่งไฟฟ้าเป็นหลัก มีทั้งสำหรับรถเบนซินและดีเซล ใช้หลากหลายคละเคล้ากันไม่ ไม่ได้ดังไปในทางใดทางหนึ่ง ... ส่วนใครรักชอบค่ายไหนนั้นไปลองกันเอง ไม่ว่ากัน

สำหรับส่วนตัวผม Pajero Sport คันเก่าใช้ของ ECU อยู่ วิ่งไปเจ็ดแปดหมื่นโล ก็ใช้งานได้ดี ไม่เคยมีปัญหาอะไร ...มีแค่อย่างเดียวคือ เสพมันแล้วจะขาดไม่ได้...จะเฝ้าพร่ำบ่นแต่ว่าทำไมค่ายรถไม่ติดอ้ายกล่องแบบนี้มาให้ตั้งแต่แรก...ทำไมต้องให้ตรูไปหาที่ modify มันให้ลำบาก... ส่วน X-Trail คันนี้ลองเปลี่ยนมาเป็น D1 ดูบ้าง เท่าที่ seach ข้อมูลดูมี reference เยอะมาก

ส่วนอันนี้สำหรับเพื่อนๆ ในเขตชลบุรีที่สนใจจะไปติดมั่ง ผมใช้เวลาหาตัวแทนของทั้ง 2 ค่ายอยู่นานเหมือนกัน เลยมาบอกกันเผื่อ save เวลาในการค้นข้อมูล
1. ECU shop อยู่เส้นทางไปพนัสเลยแยกมอร์เตอร์เวลอดทางรถไฟแล้วกลับรถ ร้านจะอยู่ใกล้ๆ E-Tech จริงๆ แล้ว ECU นี่มีหลายร้านในเมืองชลฯ แต่ร้านอื่นไม่รู้จักเลย ต้องขออภัย (คือร้านนี้มีเพื่อนแนะนำให้)
2. D1 Prodrive ร้านจะอยู่เส้น By-pass เลี่ยงเมือง ไปจากสะพานก่อน Central พอถึงถนนที่บรรจบกับ By-pass แล้วชิดซ้ายไว้ อยู่เลยศูนย์เชฟไปเล็กน้อยชื่อร้าน Prolighting ...ที่ผมเพิ่งไปติดมา บริการดี งานเรียบร้อยดี ... D1 นี่หาเจอแค่ร้านเดียวในตัวเมืองชล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2015, 23:43:53 โดย Siam »

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
XT มีโหมด Eco เพื่อหน่วงคันเร่ง หากไม่กด Eco เวลาเหยียบก้อไม่รู้สึกว่าคันเร่งหน่วงเลยครับ แล้วจะติดกล่องไปใช้ตอนไหนอ่ะครับ
ถ้าเราติดกล่องที่ว่า ประกันคงจะขาดทันที ช่วงนี้เริ่มเห็น Defect จากระบบไฟฟ้ามากขึ้น ถ้าคราวซวยมาเสียที่รถเราพอดีแม้จะไม่เกี่ยวกับกล่อง คงต้องซ่อมเองเพราะประกันขาด และอีกประเด็นคือ XT ใช้ CANBUS ติดตั้งอะไรระวังรวนนะครับ

ออฟไลน์ NKB

• สมาชิก ID: 3090
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ก
  • ชื่อเล่น: น้อง
กล่องคันเร่งไฟฟ้า มันก็คือกล่องที่รับสัญญาณการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อมา แล้วเพิ่มไฟฟ้าเข้าไป ทำให้ลิ้นเปิดมากขึ้น
หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ เหมือนการสั่งให้เหยียบคันเร่งมากขึ้น จะกี่ % ก็แล้วแต่สเต็ปที่ตั้งไว้
กล่องมันจึงแค่ไปพ่วงกับสายไฟเดิม ไม่ต้องทำอะไร อัตราเร่งก็ดีขึ้นเห็นชัดเจน

มันก็เหมือนปุ่ม ECO ของรถนั่นแหละครับ คือปุ่มมันไปลดโวล์ทที่ส่งไปยังปีกผีเสื้อเพื่อให้เปิดลดลง
แต่ปุ่ม ECO ทำได้เพิ่มเติมแล้วแต่จะสั่งจาก ECU เช่น ลดกำลังระบบปรับอากาศลง
ปรับจังหวะการทำงานของเกียร์ให้ขึ้นสูงเร็วกว่าเดิม ฯลฯ แล้วแต่จะทำ

ทั้งนี้กล่องคันเร่งไฟฟ้าบางตัวที่ไม่ดี หรืออาจจะตั้งใจ ก็คือไม่จำกัดโวลท์สูงสุด ให้เท่ากับกำลังไฟสูงสุดของระบบเดิม
ก็จะทำให้ส่งไฟฟ้าไปเกินกว่าปกติ ซึ่งในกรณีขับขี่ปกติอาจจะไม่รู้สึก แต่ถ้าเหยียบคันเร่งสุดจนโวล์ทขึ้นสูงสุด แล้วเจ้ากล่องยังไปเพิ่มเข้าไปอีก ก็อาจจะเกิดความเสียหายได้
แต่กล่องที่จำกัดไว้คือ มีการออกแบบโวล์ทให้สูงสุดเท่าที่ระบบปกติ คือถ้าสูงสุดแล้วไม่เพิ่มเข้าไปอีก
จึงเป็นที่มาของการที่กล่องจะต้องตรงกับรุ่นรถนั้นๆ

แต่ทั้งนี้ มันก็ไม่ได้หมายความว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้าจะเป็นเพียงแค่การหลอกสัญญาณอย่างเดียว
แต่การเพิ่ม Volt เข้าไปในปีกผีเสื้อ ก็ทำให้มันทำงานได้เร็วขึ้นด้วย
เหมือนรถบางรุ่นที่กำลังเครื่องยนต์ต่ำกว่า แต่ทำไมออกตัวเร็วกว่า เหมือนมีแรงมากกว่า
ไม่ใช่เฉพาะระบบเครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน แต่รวมถึงระบบไฟฟ้าด้วย
รถรุ่นนั้นๆ อาจจะมี Volt ต่ำสุดอยู่สูงกว่ายี่ห้ออื่น ทำให้การเร่งคันเร่งเปิดปีกผีเสื้อได้ฉับไวกว่า

มีผลกระทบต่อเครื่องยนต์และเกียร์ไม๊ ?
มันก็เหมือนเราขับรถแรงขึ้น ด้วยเครื่องเดิม เกียร์เดิม ก็ต้องสึกหรอมากกว่าขับช้าๆ เร่งช้าๆ

เกียร์ CVT ของ xtrail เป็นรุุ่นใหม่ CVT8 ซึ่งปรับปรุงจากรุ่นเดิมที่ใช้
และ CVT ของ nissan ยังเป็นแบบมีซับทรานสมิทชั่น แตกต่างจากยี่ห้ออื่น
ก็คงเป็นความตั้งใจของ nissan ที่ทำให้ระบบไม่กระชากรุนแรง เพื่อป้องกันความเสียหาย
เพราะจริงๆ แล้วเครื่อง Di มันทำให้แรงได้สบายๆ อยู่แล้วสำหรับตัว 2.0
เนื่องจากเกียร์ CVT7 ใน รถหลายรุ่นของ nissan ประสบปัญหาการใช้งาน
ทั้งจากความผิดพลาดการออกแบบ และการบำรุงรักษา (ใช้น้ำมันเกียร์ผิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2015, 08:28:15 โดย nongkrub »

ถึงผมจะชอบเจ้ากล่องแบบนี้...แต่ความเห็นของหลายๆ ท่านเรื่องความเสี่ยงของการเกิดควาเสียหายก็ถูกครับ การ mo อะไรที่นอกเหนือจากค่า design มาจากโรงงานย่อมมีความเสี่ยงเสมอ ผู้ใช้ต้อง take risk เอง คือถ้าเพื่อนๆ ที่ใช้รถแล้ว happy กับเดิมๆ ของมันอยู่แล้วก็อย่าไปติดอะไรเพิ่มเติมเลยครับ...สำหรับผมเองในส่วนตัวผมเป็นคนชอบลองและยอมรับความเสี่ยงต่างๆ ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ watchdog69

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1944
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ ระยอง
  • ชื่อเล่น: โก้
กล่องคันเร่งไฟฟ้า มันก็คือกล่องที่รับสัญญาณการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อมา แล้วเพิ่มไฟฟ้าเข้าไป ทำให้ลิ้นเปิดมากขึ้น
หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ เหมือนการสั่งให้เหยียบคันเร่งมากขึ้น จะกี่ % ก็แล้วแต่สเต็ปที่ตั้งไว้
กล่องมันจึงแค่ไปพ่วงกับสายไฟเดิม ไม่ต้องทำอะไร อัตราเร่งก็ดีขึ้นเห็นชัดเจน

มันก็เหมือนปุ่ม ECO ของรถนั่นแหละครับ คือปุ่มมันไปลดโวล์ทที่ส่งไปยังปีกผีเสื้อเพื่อให้เปิดลดลง
แต่ปุ่ม ECO ทำได้เพิ่มเติมแล้วแต่จะสั่งจาก ECU เช่น ลดกำลังระบบปรับอากาศลง
ปรับจังหวะการทำงานของเกียร์ให้ขึ้นสูงเร็วกว่าเดิม ฯลฯ แล้วแต่จะทำ

ทั้งนี้กล่องคันเร่งไฟฟ้าบางตัวที่ไม่ดี หรืออาจจะตั้งใจ ก็คือไม่จำกัดโวลท์สูงสุด ให้เท่ากับกำลังไฟสูงสุดของระบบเดิม
ก็จะทำให้ส่งไฟฟ้าไปเกินกว่าปกติ ซึ่งในกรณีขับขี่ปกติอาจจะไม่รู้สึก แต่ถ้าเหยียบคันเร่งสุดจนโวล์ทขึ้นสูงสุด แล้วเจ้ากล่องยังไปเพิ่มเข้าไปอีก ก็อาจจะเกิดความเสียหายได้
แต่กล่องที่จำกัดไว้คือ มีการออกแบบโวล์ทให้สูงสุดเท่าที่ระบบปกติ คือถ้าสูงสุดแล้วไม่เพิ่มเข้าไปอีก
จึงเป็นที่มาของการที่กล่องจะต้องตรงกับรุ่นรถนั้นๆ

แต่ทั้งนี้ มันก็ไม่ได้หมายความว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้าจะเป็นเพียงแค่การหลอกสัญญาณอย่างเดียว
แต่การเพิ่ม Volt เข้าไปในปีกผีเสื้อ ก็ทำให้มันทำงานได้เร็วขึ้นด้วย
เหมือนรถบางรุ่นที่กำลังเครื่องยนต์ต่ำกว่า แต่ทำไมออกตัวเร็วกว่า เหมือนมีแรงมากกว่า
ไม่ใช่เฉพาะระบบเครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน แต่รวมถึงระบบไฟฟ้าด้วย
รถรุ่นนั้นๆ อาจจะมี Volt ต่ำสุดอยู่สูงกว่ายี่ห้ออื่น ทำให้การเร่งคันเร่งเปิดปีกผีเสื้อได้ฉับไวกว่า

มีผลกระทบต่อเครื่องยนต์และเกียร์ไม๊ ?
มันก็เหมือนเราขับรถแรงขึ้น ด้วยเครื่องเดิม เกียร์เดิม ก็ต้องสึกหรอมากกว่าขับช้าๆ เร่งช้าๆ

เกียร์ CVT ของ xtrail เป็นรุุ่นใหม่ CVT8 ซึ่งปรับปรุงจากรุ่นเดิมที่ใช้
และ CVT ของ nissan ยังเป็นแบบมีซับทรานสมิทชั่น แตกต่างจากยี่ห้ออื่น
ก็คงเป็นความตั้งใจของ nissan ที่ทำให้ระบบไม่กระชากรุนแรง เพื่อป้องกันความเสียหาย
เพราะจริงๆ แล้วเครื่อง Di มันทำให้แรงได้สบายๆ อยู่แล้วสำหรับตัว 2.0
เนื่องจากเกียร์ CVT7 ใน รถหลายรุ่นของ nissan ประสบปัญหาการใช้งาน
ทั้งจากความผิดพลาดการออกแบบ และการบำรุงรักษา (ใช้น้ำมันเกียร์ผิด)

การตัดต่อสายไฟแม้จะเล็กน้อยมันก็ประกันขาดแล้วหล่ะครับ
หรือถ้าเจ๋งหน่อยใช้ปลั๊กเสียบแทนของเดิม เวลาจะเข้าศูนย์ก็ถอดออก แบบนี้ผมก็ว่ามันไม่แฟร์กับนิสสันเลยเวลามีปัญหาไปโทษผู้ผลิต ทั้งที่จริงๆเราโมดิฟาย

คันเร่งเดิม XT ถ้าไม่กด ECO มันไวอยู่แล้วนะครับ ถ้ามันช้าแบบ Vigo แบบนี้ค่อยว่าไปอย่าง ค่อยน่าติดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2015, 11:59:13 โดย watchdog69 »

ออฟไลน์ third

• สมาชิก ID: 777
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: third
ถึงผมจะชอบเจ้ากล่องแบบนี้...แต่ความเห็นของหลายๆ ท่านเรื่องความเสี่ยงของการเกิดควาเสียหายก็ถูกครับ การ mo อะไรที่นอกเหนือจากค่า design มาจากโรงงานย่อมมีความเสี่ยงเสมอ ผู้ใช้ต้อง take risk เอง คือถ้าเพื่อนๆ ที่ใช้รถแล้ว happy กับเดิมๆ ของมันอยู่แล้วก็อย่าไปติดอะไรเพิ่มเติมเลยครับ...สำหรับผมเองในส่วนตัวผมเป็นคนชอบลองและยอมรับความเสี่ยงต่างๆ ได้น่ะครับ
ผมก็ชอบลองเหมือนกันครับ
ในที่สาธารณะ ก็ นาๆจิตตังครับ 555

วันนี้เพิ่งได้ test ยาวๆ ชลบุรี-พัทยาเส้นสุขุมวิทย์ สิ่งที่เปลี่ยนไปก็คือการออกตัวไหลลื่นขึ้นอย่างชัดเจน...ปกติตัว 2.0V นี่ เวลาที่ต้องการออกตัวเร็วๆ ถึงผมจะกดคันเร่งลงไปลึก รอบมันจะลากขึ้นไปรอก่อนพร้อมกับเสียงครางของเครื่องยนต์ แต่รถจะยังไม่พุ่งออกไปในทันที โดยมันจะหน่วงๆ อยู่แป๊บนึงก่อนเหมือนต้องใช้เวลาตั้งหลักก่อนที่จะพุ่งทะยานออกไป จริงๆ แล้ว มันก็ไม่ถึงกับเป็นปัญหาใหญ่โตอะไร แค่รู้สึกรำคาญใจพอสมควรที่บางครั้งตามคันหน้าตอนออกจากไฟแดงไม่ค่อยทัน...
หลังติดกล่องนี้อาการดังกล่าวมันหายไป พอกดปุ๊บรถมันพุ่งออกไปเร็วพร้อมๆ กับรอบเครื่องที่เพิ่มขึ้นไปในเวลาเดียวกัน ไม่ต้องใช้เวลาตั้งหลักเหมือนตอนแรก ทำให้ไล่ตามคันหน้าได้ทันใจขึ้น แต่รอบเครื่องมันก็ไม่ได้สูงไปกว่าเดิมมากมาย แค่การออกตัวมัน response กับรอบเครื่องได้ทันใจกว่าเดิม รวมถึงเวลาเร่งแซงด้วย...
โดยสรุปก็คือ...เจ้ากล่องคันเร่งไฟฟ้านี้พอติดเข้าไปแล้วรถมันไม่ได้แรงขึ้น เพราะแรงม้าและแรงบิดมันไม่ได้เพิ่มขึ้น แต่สิ่งที่ได้รับคือช่วง lag time มันหายไปแบบเห็นได้ชัด และแค่นี้ก็ทำให้การขับขี่เจ้า X ฟินมากขึ้นเป็นกองแล้วล่ะครับ...
และขอย้ำอีกครั้งนะครับ...ว่าผมไม่รู้ทฤษฎีอะไรของเจ้ากล่องนี้ ไม่รู้ว่ามันจะทำให้รถเสียหายอะไรตรงไหนหรือไม่...ถ้าใครที่ happy กับรถเดิมๆ อยู่แล้ว อย่าไปติดให้เสี่ยงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2015, 20:48:20 โดย Siam »

ออฟไลน์ samut vk

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3720
  • จังหวัด: กทม

ออฟไลน์ starlight

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 555
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: singha
หากไม่ได้มองที่ค่าตัว ซึ่งเราต้องจ่ายอยู่แล้ว    ทุกอย่างมันก็มีเสีย มีได้ เสมอๆ สัจธรรม

คหสต. แล้ว มองไปก็เหมือนๆกับว่า เมื่อติดกล่องไปแล้ว สวิทออน มันเหมือนกับการที่เรากดคันเร่งเพื่อออกตัวอย่างแรงและเร็วทุกๆครั้ง โดยไม่มีความจำเป็นหรือเปล่า เป็นห่วงเฟืองท้ายและระบบเกียร์ จะมีปัญหาก่อนเวลาอันควรหรือเปล่า

ทั้งหมดนี้ เป็นความเห็นส่วนตัว อาจไม่ถูกต้องตามหลักการของกล่องคันเร่งไฟฟ้า 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Poj_CK

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4129
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: พจน์
อธิบายเพิ่มเติมนะครับ

คือกล่องตัวนี้ ไม่ใช่ว่าติดแล้วพอกดคันเร่งมันจะกระชากหรือออกตัวแรงๆ นะครับ

มันมีปรับอ่อนปรับแรงได้ จุดประสงค์เราแค่ให้มันสั่งงานไวเท่าที่ควรจะเป็นเท่านั้น

เห็นชัดๆคือก่อนที่จะติดกล่องคันเร่งนี้และขับรถไป ตจว. ผมกดคันเร่งลงไปเกือบครึ่งเวลาจะเร่งแซงแต่ความเร็วเพิ่มขึ้นน้อยมากจนต้องกดซ้ำลงไปจนเกือบสุดคันเร่ง ตัวรถถึงจะมีพอมีกำลังเร่งให้รู้สึก

ประเด็นนี้มันมีผลมากเวลาขับถนนที่มีแค่ 2 เลนและต้องใช้จังหวะในการเร่งแซงบางครั้ง
กล่องนี้ทำให้การควบคุมคันเร่งเป็นไปตามจังหวะเท้าดีขึ้น ควบคุมง่ายขึ้น ความปลอดภัยจึงตามมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2015, 10:31:13 โดย Poj_CK »

เห็นด้วยกับคุณ Poj_CK เลยครับ... จังหวะการ response ของคันเร่งมันจะเปลี่ยนไป และมี flexibility ในการใช้งานมากขึ้นจะให้ response เร็วหรือช้าก็ได้
แต่ความเข้าใจของคนทั่วไป (และผมในตอนแรก) จะคิดว่าการติดกล่องนี้มันเหมือนกับการเหยียบคันเร่งลึกๆ แรงๆ แบบตอนไม่มีกล่อง ... แต่พอลองใช้งานจริงแล้วยังงัยมันก็ไม่เหมือนอ่ะครับ ผมใช้มากับรถ 2 คันแล้ว รถมันออกตัว smooth มาก แต่ response มาไว...เขียนอธิบายได้ยากถ้าลองเองถึงจะรู้ครับ

ออฟไลน์ third

• สมาชิก ID: 777
  • ชื่อเล่น: third
เห็นด้วยกับคุณ Poj_CK เลยครับ... จังหวะการ response ของคันเร่งมันจะเปลี่ยนไป และมี flexibility ในการใช้งานมากขึ้นจะให้ response เร็วหรือช้าก็ได้
แต่ความเข้าใจของคนทั่วไป (และผมในตอนแรก) จะคิดว่าการติดกล่องนี้มันเหมือนกับการเหยียบคันเร่งลึกๆ แรงๆ แบบตอนไม่มีกล่อง ... แต่พอลองใช้งานจริงแล้วยังงัยมันก็ไม่เหมือนอ่ะครับ ผมใช้มากับรถ 2 คันแล้ว รถมันออกตัว smooth มาก แต่ response มาไว...เขียนอธิบายได้ยากถ้าลองเองถึงจะรู้ครับ
ติดนานแล้ว ใช้กับรถหลายคัน เคยใช้ทั้งของเยอรมัน และ ญี่ปุ่น ของเยอรมัน Program ได้เอง แต่ไม่ review ครับ 555555

ติดนานแล้ว ใช้กับรถหลายคัน เคยใช้ทั้งของเยอรมัน และ ญี่ปุ่น ของเยอรมัน Program ได้เอง แต่ไม่ review ครับ 555555
โหย...ฟินสุดๆ อ่ะครับ เกือบลืมไปเลยว่าขับรถเกียร์ CVT อยู่