ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/XtrailThailandClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วดีไหม  (อ่าน 7860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Marick

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3957
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ยโสธร
  • ชื่อเล่น: ท๊อป
    • รางวัลและกิจกรรม
เคลือบแก้วดีไหม
« เมื่อ: 03 พ.ค. 2015, 07:21:35 »
 Share 
อยากสอบถามสมาชิก x-trail ทุกท่าน ใครมีประสบการณ์ในการเคลือบแก้ว กับไม่เคลือบ อันไหนดีกว่ากัน เพราะผมสอบถามคนที่เคลือบ เค้าก็บอกว่าดี แต่แพง บางคนไม่เคลือบดีกว่าเพราะประหยัดเวลาสีหมองค่อยไปทำสีใหม่ ผมเลยสับสนนิดนึงอ่าครับ ช่วยผมที ;)
 ;) ;) ;)

ออฟไลน์ J & J

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 220
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: J
Re: เคลือบแก้วดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ค. 2015, 10:25:05 »
อยากสอบถามสมาชิก x-trail ทุกท่าน ใครมีประสบการณ์ในการเคลือบแก้ว กับไม่เคลือบ อันไหนดีกว่ากัน เพราะผมสอบถามคนที่เคลือบ เค้าก็บอกว่าดี แต่แพง บางคนไม่เคลือบดีกว่าเพราะประหยัดเวลาสีหมองค่อยไปทำสีใหม่ ผมเลยสับสนนิดนึงอ่าครับ ช่วยผมที ;)
 ;) ;) ;)

ู^
^

ส่วนตัวคิดว่าเคลือบแก้ว น่าจะดีกว่าไม่เคลือบครับ.

แต่ตัวผม X trail ก็ไม่ได้เคลือบแก้ว แต่ผมจะใช้การเคลือบ wax ดีๆ บ่อยๆ แทนครับ

ปล. คันเก่า รูปรถอายุ 15 ปี ครับ

ออฟไลน์ arnonn70

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2071
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: อุทัยธานี
  • ชื่อเล่น: นนท์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ค. 2015, 11:18:29 »
ผมเคลือบเอง ร้านแพงมากๆ ถึงจะดีไม่เท่าร้านแต่ก็คุ้มเงินมากครับ

ออฟไลน์ Alan

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2879
  • พลังน้ำใจ : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ค. 2015, 13:57:44 »
เคลือบดีกว่าในกรณีไม่ค่อยชอบออกกำลังกายกะการล้างรถ เคลือบแว๊กส์ ส่วนตัว ผมชอบล้างเอง ลงแว๊กส์เอง มันดูมีความสุขกับการทำตรงนี้ ถึงจะเหนื่อยหน่อย แต่ก็เป็นการออกกำลังกายอย่างดีเรย

ออฟไลน์ predo

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 813
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Predo
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2015, 17:51:12 »
เคลือบครับ เอาแบบไม่ต้องแพงมาก หรือ เคลือบเองก็ได้ มันช่วยกันขี้นกได้ดีเลย

ออฟไลน์ blizardza

• *
  • สมาชิก ID: 3878
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: Boyz
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ค. 2015, 21:10:20 »
เพิ่งไปเคลือบมาครับ ที่ผมเคลือบเพราะออกรถสีขาวบวกกับไม่ค่อยมีเวลาดูแลมาก กลัวเหลืองเร็วน่ะครับ ถ้ามีเวลาลง wax บ่อย ๆ ก็อาจไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าไม่ลำบากเรื่องงบก็น่าทำครับ

ออฟไลน์ beerrl

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1368
  • พลังน้ำใจ : 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 00:46:26 »
ดีแน่ๆครับ และ ต้องทำกับร้านที่ดี น้ำยาคุณภาพดี
ต้องบอกว่า เหมาะกับคนที่ใช้งานแบบไหนมากกว่ากัน
ผมคิดว่า ถ้าไม่ได้ล้างรถเอง อยู่คอนโด ต้องการปกป้องที่ดี และ พร้อมจ่ายเงินเป็นก้อนใหญ่ในการทำ แบบนี้ เหมาะครับ
แต่ ถ้าล้างรถเอง อยากให้รถดูฉ่ำๆ เงาแบบโดดเด่น มีเวลาทำ หรือ เข้า carecare บ่อยๆได้ อันนี้อาจจะไม่ตอบโจทย์ แก้ว ครับ ไปที่ลง wax เลย
แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า เคลือบแก้ว มันดีอย่างไร และ อะไรคือข้อที่ไม่ดี
เคลือบแก้ว ทำหน้าที่เหมือน ฟิลม์กันรอยหน้าจอมือถือครับ ป้องกันรอย กรด ด่าง ขี้นก ยางมะตอย ได้ระดับหนึ่ง ทำให้น้ำไหลดี เมื่อโดนอะไรบนรถ แก้วก็รับหน้าที่ไปก่อน ฝนตก ล้างรถ แก้วก็ยังคงอยู่ ไม่เหมือน wax ที่จะหลุดออก จะช้าเร็วก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพ wax แต่แก้วก็มีการเสื่อมสภาพได้ เราก็ต้องดูแลด้วย สิ่งสำคัญคือ ที่บอกตอนต้นว่า ร้านต้องดี น้ำยาต้องดี
ส่วนใหญ่ คนที่ทำแก้วมาแล้วไม่ประทับใจ คือ พวกเจอร้านไม่ดี ไม่ได้ถูกแนะนำว่าต้องดูแลอย่างไร น้ำยาไม่มีคุณภาพ การขัดเตรียมผิวไม่ดีหรือไม่ได้ทำ แบบนี้ ต่อให้น้ำยาดี รถก็ดูไม่สวยอยู่ดี

สรุปง่ายๆครับ ถ้าดูแลรถบ่อย ชอบรถสีฉ่ำๆ ไปที่ wax ครับ แต่ถ้า ไม่ค่อยมีเวลา แต่ต้องการให้รถดูดี มีงบทำ ไปเคลือบแก้วครับ

ออฟไลน์ Colonel_P.

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5209
  • พลังน้ำใจ : 30
  • ชื่อเล่น: พี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 07:03:36 »
ก็อ่านมาตั้งแยะแล้วไม่ใช่รึ คนในนี้ก็บางคนเหมือนกันั่นแหละครับ

ผมไม่เคลือบและรถผมก็เงากว่ารถเคลือบแก้วหลายๆคันครับ

ผมก็อีกคนที่เป็น บางคนบอกว่า

แล้วท่านกำลังหาคำตอบจากใครที่ไม่ใช่ บางคน อยู่ครับ

อ่านมาแยะแล้วนี่ครับ เอาไงเอาเลยครับ ไม่อย่างนั้นมันคิดไม่เลิก ตัดสินใจเลยครับ

ออฟไลน์ ชัชวาล

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2416
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: ปื๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 09:30:54 »
คำว่า  เคลือบแก้ว เป็นคำไทยๆที่ให้ความหมายเกินจริงมาก หลอกลวงชี้นำให้จำยอม

คิดแบบเด็กๆนะ แก้วเหลวเป็นน้ำได้ เอามาเทแล้วขัดๆ กลายเป็นผิวแก้วแปะหน้าผิวสีรถเรา

เป็นการหาเงินแบกำไรดีมากๆกินล่วงหน้าหลายเดือนอีก ขู่เราอีกถ้า...

คล้ายๆกับการซื้อรถสีขาว ต้องเพิ่มเงิน บ้าบอ

ต้องติดสปอยเซ่่อ เอ่ย สปอยเล้อ ที่เซลล์ชี้ขวน ลูกค้าหน้าอ่อนรถคันแรก นั่นแล

ฯลฯ

ออฟไลน์ THANADEJ

• *
  • สมาชิก ID: 6833
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: อั้น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 13:48:10 »
เคลือบแก้ว เป็นการลงน้ำยาให้พื้นสีผิวตัวรถ หนามากยิ่งขึ้นครับ จะมีข้อดีเช่น การที่วิ่งอยู่บนถนน แล้วโดนหินดีดใส่ตัวรถ จะโดนสิ่งที่เราเคลืบไว้ก่ออน ที่จะโดนสีตัวรถครับ ราคาถูกแพง อยู่กับเกรตนำ้ยา และการรับประกันครับ มีไว้ดีกว่าครับความคิดผม ดีกว่าไม่มีแล้ว ต้องทำสีรถครับ ส่วนตัวเป็นคนรักรถครับ คุยเพิ่มเติม ติดต่อ ธนเดช 0961474591 - 0619516991 ID LINE Thanadejkub

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 20:15:08 »
คำว่า  เคลือบแก้ว เป็นคำไทยๆที่ให้ความหมายเกินจริงมาก หลอกลวงชี้นำให้จำยอม

คิดแบบเด็กๆนะ แก้วเหลวเป็นน้ำได้ เอามาเทแล้วขัดๆ กลายเป็นผิวแก้วแปะหน้าผิวสีรถเรา

เป็นการหาเงินแบกำไรดีมากๆกินล่วงหน้าหลายเดือนอีก ขู่เราอีกถ้า...

คล้ายๆกับการซื้อรถสีขาว ต้องเพิ่มเงิน บ้าบอ

ต้องติดสปอยเซ่่อ เอ่ย สปอยเล้อ ที่เซลล์ชี้ขวน ลูกค้าหน้าอ่อนรถคันแรก นั่นแล

ฯลฯ

ถูกใจ๊ถูกใจครับท่านพี่พี่ท่าน

รถเดี๋ยวนี้ออกมาเพียบพร้อมครบๆสวยๆ พวกยังไม่พอ ต้องทำรถให้เป็นรถประเทศเพื่อนบ้าน จริงๆนะครับ ผมไม่เห็นคนซื้อเบนซ์บีเอ็มหรือขายรถพวกนี้เขาทำแบบนี้กันเลยครับ รถญี่ปุ่นแถมบ้าแถมบอเหมือนใจดี ไม่ว่าคันไหนผมไม่เอาขอเป็นเงินสดหมด ไม่ได้ก็ไปซื้อเจ้าอื่น ครับ

กดให้อีก 1 ไลค์ นะครับพี่

ส่วน จขกท. มีตังแล้วคันเก็บไว้ไม่ได้ อยากเสียตัง ก็เชิญเลย ไม่มีอะไรเสียหายกับตัวรถครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 20:19:04 »
ส่วนเรื่องที่ใครบอกว่า หินกระเด็นใส่ตัวรถแล้วกันได้

เอารถคนที่พูดมาให้ผมลองสาดหินใส่หน่อยเถิดครับ

และผมยืนยัน พวกเคลือบแก้วเกรดดีๆน่ะ ถ้าหน้ารถมันเยินนักนะทำสีใหม่ถูกกว่าเคลือบแก้วครับ แล้วเคลือบแก้วขับ ตจว โดนหิน อาการก็ไม่ต่างจากรถเคลือบ wax หรอกครับ

เชียร์ให้เคลือบครับ จะได้หายสงสัยหายอยาก

ออฟไลน์ som@kl

• *
  • สมาชิก ID: 6651
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: som
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 22:11:24 »
ตอนซื้อ มีแถมเคลือบแก้ว แต่ดูแล้วไม่ได้ดูเงา แวววาวเลย หรือต้องมีการเคลือบหลายครั้ง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ก.ค. 2016, 20:12:30 »
ตอนซื้อ มีแถมเคลือบแก้ว แต่ดูแล้วไม่ได้ดูเงา แวววาวเลย หรือต้องมีการเคลือบหลายครั้ง

ของแถมน่ะครับท่าน ผมก็ได้แถม ไม่เอาก็ไม่ลดราคาเลยเอา

ตามราคาครับ

ออฟไลน์ pamaanrod

• *
  • สมาชิก ID: 7330
  • ชื่อเล่น: นัน ผ้าม่านรถ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ม.ค. 2017, 14:44:15 »
เคลือบเเก้ว ประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับจำนวนชั้นกับความหนาที่เคลือบด้วยค่ะ
เคยเดินงานมอเตอร์โชว์ เค้าคลือบหลายครั้งมาก จนเอาเหรียญขูดเเล้วไม่เป็นรอยเลย